những cây lan cattleya mini xinh đẹp

khangvy18

Thành viên mới
Em gia nhập hội lan và post bài lần đầu nên không biết post vào đâu. Các bác cho em hỏi là em có 1 cây cattleya đã chết vì lúc xin về nó đã chết khoảng 99% nên không có hình, em rất tiếc muốn kiếm lại, em tả nó thế này: Lá nó rất nhỏ và nhọn, hoa cũng nhỏ màu xanh-trắng. Các bác có biết tên nó là gì và có thể mua ở đâu, em ở Buôn Ma Thuột
cái này pk bạn.

quynhkg

Thành viên mới
hoa thì đẹp rồi...mà giờ này còn thức khuya da xấu lắm chi tui ơi..=))=))
Biết là vậy rồi nhưng ngủ sớm không được em ui..... Cám ơn em đã nhắc chị .... Thôi bắt đầu ngày mai chị ngủ sớm... nhưng mà tại mọi người cũng thức khuya nên chị ngủ không đành đó mờ....

x-youtoo

Thành viên
Còn nói gì hơn được nữa. Xin bác cho em biết tên cây với. Ý, không phải bác, hihi. Mình là đồng nghiệp bạn ơi
Cây này thuộc họ Brassavola không phải họ Cattleya.

Tên khoa học của nó là: Brassavola 'Jiminy Cricket '

Nó thuộc dòng cây dễ trồng, chịu hạn tốt, điểm yếu là nhiễm bệnh thối thân thì dễ lây và chết cả cụm (nếu không phòng ngừa và chữa bệnh sớm).

Cách chữa thì lại cực kỳ đơn giản:

Ngưng tưới nước, cắt cái thân bị thối đen và bôi vôi, để chỗ râm mát, tránh mưa nắng hay chỗ có nguồn nước văng vào (khi tưới những cây lan khác) ... khoảng từ 3-7 ngày cây tự khỏi. Muốn yên tâm hơn thì phun thêm thuốc chữa thối thân như Ridomil, Aliette 800WG ... 3 ngày 1 lần (nhưng ko tưới nước thông thường nhé, đề phòng lây bệnh từ gốc thân bị thối lan ra). Cây này chịu hạn tốt nên ko sợ sau vài ngày ko tưới mà nó chết hay teo thân còn lại hoặc rễ đâu.

Hiện dòng brassavola nhiều màu hoa, loại ... chúng ít có bán trên thị trường (có bán thì thường là màu vàng, tím ... là chính), chủ yếu là anh em trong CLB hay trao đổi giống cây với nhau mà thôi (nếu ở Sài Gòn, bạn gia nhập CLB Hoa Lan Tp HCM sẽ được chia sẻ giống lan này giữa các thành viên) Topic nó nằm ở đường link này:
. :D

Loài này đa số là khá thơm, thường gọi tên mỹ miều là dạ hương mỹ nhân hay nữ hoàng bóng đêm vì nó thơm chủ yếu về đêm tầm 22h30 - 04h00 sáng :D

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Hiện dòng brassavola nhiều màu hoa, loại ... chúng ít có bán trên thị trường (có bán thì thường là màu vàng, tím ... là chính), chủ yếu là anh em trong CLB hay trao đổi giống cây với nhau mà thôi (nếu ở Sài Gòn, bạn gia nhập CLB Hoa Lan Tp HCM sẽ được chia sẻ giống lan này giữa các thành viên)
Tuyệt quá, tiếc là mình ở Đắk Lắk. Có thể nhờ người thân xin giùm được không ạ, bạn chia sẻ mình với, mình trước nay chỉ trồng toàn lan rừng, vườn lan của mình phần nhiều làn ăn trộm và xin xỏ? 100 lần thanks

x-youtoo

Thành viên
Tuyệt quá, tiếc là mình ở Đắk Lắk. Có thể nhờ người thân xin giùm được không ạ, bạn chia sẻ mình với, mình trước nay chỉ trồng toàn lan rừng, vườn lan của mình phần nhiều làn ăn trộm và xin xỏ? 100 lần thanks
Bạn có thể vô diễn đàn theo đường link đã gửi để tham gia và giao lưu. Anh em trong đó rất nhiều về cây cũng như giống ...

Chúc vui. :)