Nhờ các Bác chỉ giáo

nguyenphuonglc

Thành viên
Các Bác Diễn đàn cho em hỏi cây này là cây gì vậy.
Em quan sát thấy lá, quả giống như của cây cây sanh nhưng có điều nhìn kỹ thì lá ngoài gân chính có những gân sương cá mọc ngang với phiến lá; quả thì to hơn quả sanh (cỡ bằng đầu ngón tay) và cây không có rễ khí sinh. Không biết đây có phải là Sanh núi không? Bác nào biết cho ý kiến giúp Em với. Cám ơn các Bác trước

thanhvan62

Quản lý mới
Ở vùng dân tộc họ gọi là cây Đa quả! lá hơi giống với Ngọc Lan . Mùa quả chín vàng ngồi dưới gốc cây có khẩu súng hơi tha hồ mà nhặt chim ...

nguyenphuonglc

Thành viên
Ở vùng dân tộc họ gọi là cây Đa quả! lá hơi giống với Ngọc Lan . Mùa quả chín vàng ngồi dưới gốc cây có khẩu súng hơi tha hồ mà nhặt chim ...
Là cây đa hả Bác Vân, nhưng lá thấy giống lá sanh hơn, mặt lá nhẵn sanh bóng với lại kích thước lá rộng khoảng 2cm dài 4cm. cám ơn Bác nhiều!

thanhvan62

Quản lý mới
Là cây đa hả Bác Vân, nhưng lá thấy giống lá sanh hơn, mặt lá nhẵn sanh bóng với lại kích thước lá rộng khoảng 2cm dài 4cm. cám ơn Bác nhiều!
Ở rừng thiếu ăn, cành cổ lâu năm nó vậy đó ! nhìn đẹp chết ngất đi được ấy ! khai thác về nhà cắt ngắn đầu cành đi khi mầm nẩy ra bạn sẽ thấy công lực của nó..
TV62 Có một cây chôn ở vưỡn đã 10 năm nay mà vẫn mãi ở đó ! mai chụp hình đưa lên cho Phương xem ...

chiyenlap

Thành viên tích cực
Chỗ mình anh em hay gọi sanh lá liễu(sanh liễu).
Gióng dài,lá dầy gấp đôi sanh thường,mặt lá bóng nhẵn như bôi mỡ ,phẳng đét.để bình thường thì ngang bằng 2 ngón tay dài khỏang 10cm,về nhà chăm tốt không khác gì lá xoài,vỏ giống hệt sanh nhưng ít nhựa ở đường dẫn nhựa.Khả năng sống kém hơn cấc loài sanh khác,nhiều cây rất đẹp nhưng mua về thì ôi thôi,muốn bán thì còn cách là vặt lá.X_Xnhưng ai chơi lâu nhìn qua là biết.
Mình có 1 cây mua cách đây 12 năm tính đến giờ vài người hỏi chơi...Ghép thì không bắt mầm.
Nhìn cây đẹp nhưng chả phải lo cho mất công đâu,10 năm nữa nó vẫn còn ở đấy nếu không có ai lấy về trồng công sở,hoặc làm củi.

nguyenphuonglc

Thành viên
Re: Trả lời: Nhờ các Bác chỉ giáo

Chỗ mình anh em hay gọi sanh lá liễu(sanh liễu).
Gióng dài,lá dầy gấp đôi sanh thường,mặt lá bóng nhẵn như bôi mỡ ,phẳng đét.để bình thường thì ngang bằng 2 ngón tay dài khỏang 10cm,về nhà chăm tốt không khác gì lá xoài,vỏ giống hệt sanh nhưng ít nhựa ở đường dẫn nhựa.Khả năng sống kém hơn cấc loài sanh khác,nhiều cây rất đẹp nhưng mua về thì ôi thôi,muốn bán thì còn cách là vặt lá.X_Xnhưng ai chơi lâu nhìn qua là biết.
Mình có 1 cây mua cách đây 12 năm tính đến giờ vài người hỏi chơi...Ghép thì không bắt mầm.
Nhìn cây đẹp nhưng chả phải lo cho mất công đâu,10 năm nữa nó vẫn còn ở đấy nếu không có ai lấy về trồng công sở,hoặc làm củi.
Cám ơn Bác chia sẻ, E nghĩ đây có thể là cây sanh rừng