nhờ các bác bắt bệnh giúp cây xanh nhà em

lehai

Thành viên
tình hình là cây xanh nhà em nó ra lá non là cứ bị quắn lá và nổi đốm
bác nào biết cách cứu chữa giúp cây nhà em với :)
em xin chân thành cảm ơn
cây bị như vậy nè:

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
về cây sanh thì ko sao đâu kệ nó cũng dc ko ảnh hưởng gì hết .có chăng là chút thẩm mỹ thôi :D một thời gian nó sẽ hết thôi . còn muốn đẹp luôn thì ra tiệm bảo vệ thực vật nói họ bán cho loại thuốc trừ sâu nào cũng dc về phun. nếu ko muốn thuốc trừ sâu vì độc thì bạn có thể phun thuốc diệt muỗi cũng dc :D

luongvanthien

Thành viên
Bệnh này thì thường gặp vào cuối năm nếu cần thì bạn bứt bớt là rùi phun thuốc trừ sâu,rệp.Sau một thời gian ngắn nữa tự nó sẽ hết thui không phai no đâu.

Đỗ Mến

Thành viên
Loài rệp đáng ghét của sanh, phun thuốc rệp là chết nhưng nếu cây để ở sân trước cửa nhà mà phun thuốc thì độc hại nên mình thường vặt lá bị rệp đem đốt

lehai

Thành viên
em cám ơn các bác rất nhiều :)
bệnh này bị 2 năm rồi lúc bị lúc ko
nhìn cái cây bị như vậy chướng con mắt lắm :D em vặt một lần sạch luôn thế mà nó cũng bị lại :(

Mèo Hoang

Thành viên tích cực
em cám ơn các bác rất nhiều :)
bệnh này bị 2 năm rồi lúc bị lúc ko
nhìn cái cây bị như vậy chướng con mắt lắm :D em vặt một lần sạch luôn thế mà nó cũng bị lại :(
Vặt sạch xong phun thuốc vài lần ( cách nhau 2 đến 5 ngày/lần ) sẽ hết nha bạn.

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Mình có cách nếu ít cây thì vặt sạch là hết , nhiều thì phải phun thuốc . Thuốc thì lại độc hại đến sức khoẻ . vậy dùng thuốc không độc hại SK con người , mà lại đuổi được cúng đi rễ ràng . Chính là thuốc diệt muỗi , thuốc tẩm màn vậy là ok , ko còn một con sống sót , thậm chí cả sâu bọ .

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
dùng thuốc trừ rệp, những nó vẫn như vậy thôi
Phun thuốc thì rệp chết hoặc chạy hết nhưng những cái lá bị rệp cuốn rồi làm sao thẳng ra lại đc , phải lặt bỏ lá đó đi chứ . Nếu bạn làm theo thứ tự thì đầu tiên phải lặt bỏ hết lá rồi phun thuốc 1 lần , chờ lá non vừa nhú ra phun lần 2 và khi lá to hơn 1 chút phun lần nữa thì gần như tuyệt chủng mấy con rệp trên cây đó . Tuy nhiên bạn cũng nên phun luôn các cây khác trong vườn định kỳ để ngừa ko cho côn trùng gây hại xuất hiện và thay đỗi nhiều hiệu thuốc rầy khác nhau để chúng khỏi lờn thuốc