Nhờ các anh chuẩn bệnh dùm cây mai

solomission

Thành viên mới
Cây mai này em cắt hôm 10/01 âm lịch đến nay phát triển bình thường nhưng khoảng 2 tuần trở lại đây nó bị tình trạng héo đọt và không phát triển. Nhờ các anh giúp dùm em xem nó bị gì?
Đây là hình của cây:

babyface

Thành viên
Cây của tôi cũng bị giống bác, ban đầu nó xuất hiện 1 chấm đỏ ở giữa lá, chấm đỏ này to lên chút thôi, lá quắn quéo, nhăn nhúm lại xung quanh chỗ chấm đỏ đó. Mình đoán là bị rỉ sắt không biết có đúng không, mong các cao nhân giúp đỡ, xịt thuốc gì đây.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Cây của tôi cũng bị giống bác, ban đầu nó xuất hiện 1 chấm đỏ ở giữa lá, chấm đỏ này to lên chút thôi, lá quắn quéo, nhăn nhúm lại xung quanh chỗ chấm đỏ đó. Mình đoán là bị rỉ sắt không biết có đúng không, mong các cao nhân giúp đỡ, xịt thuốc gì đây.
theo như bạn kể thì tôi nghĩ đến Bọ Trĩ,còn theo như hình trên thì tôi thấy do thiếu phân +vi lượng nên cây bị nấm tấn công.Thôi thì mình chữa theo kiểu lang vườn vậy: phun thuốc trừ nấm và bọ trĩ,bón NPK chôn loại nào có nhiều vi lượng.

nguyenchihiep

Thành viên
theo như bạn kể thì tôi nghĩ đến Bọ Trĩ,còn theo như hình trên thì tôi thấy do thiếu phân +vi lượng nên cây bị nấm tấn công.Thôi thì mình chữa theo kiểu lang vườn vậy: phun thuốc trừ nấm và bọ trĩ,bón NPK chôn loại nào có nhiều vi lượng.
nhìn lá xanh rất đậm như vậy ko phải do thiếu phân rồi .... chỉ sợ dư phân / thiếu thì ko sợ chỉ sợ dư / mua root2 + altonik hay GA3 theo liều lượng chỉ dẫn / pha thêm thuốc chống nấm và loại trị bọ trĩ trong tuần lễ đầu tiên

xem lại có úng nước không nhé / ngoài ra trước khi xịt root2 + altonik thì tưới cây thật đẫm cho thoát bớt phân bón đợt trước nhé

dongtin

Thành viên
Theo mình nghĩ là do bón già phân quá,năm ngoái em cũng bị như vậy,em lấy nước sạch(nước máy dùng sinh hoạt hàng ngày)tưới rửa 1 tháng sau hết.Chúc bác thành công.

mayphuong

Thành viên mới
Cây của bạn xem lại có dể ngoài nắng 100% không ? Mìh có mấy cây cũng như bạn vậy. còn nặng hơn nữa. theo mìh nghỉ cây của bạn đang bị bệnh Thán thư. với trường hợp này bạn nên lãy lá bỏ đi. rồi phun thuốc kích thích, bọ trĩ , nấm sau. chut bạn thành công nhe!

nguyenchihiep

Thành viên
Cây của bạn xem lại có dể ngoài nắng 100% không ? Mình có mấy cây cũng như bạn vậy. còn nặng hơn nữa. theo mìh nghỉ cây của bạn đang bị bệnh Thán thư. với trường hợp này bạn nên lãy lá bỏ đi. rồi phun thuốc kích thích, bọ trĩ , nấm sau. chut bạn thành công nhe!

bộ rễ có vấn đề / lảy lá coi chừng cây đi luôn ko thôi thì suy nhược / trông lá đã biết dư phân và có hiện tượng ngộ độc phân / tưới nước đẫm nhằm xả bỏ bớt phân ra ngoài / root2 là vi lượng giúp cây hóa giải số phân ngấm vào cây / altonik hay GA3 thì giúp cây điều hòa sinh trưởng ... những phương pháp này ko mới nhưng hiệu quả với cây mai . cây bị bọ trĩ tháng này cũng đừng nên lo lắng quá ... bạn có thể dùng vòi nước mạnh xịt cây thì nó cũng giảm thiểu ngay lập tức ...

kê chậu lên nhé / thọc tay vô cái lỗ lù xem nó có bị bít kín ko nhé

tienlong

Thành viên
- Cây của 2 bạn dùng Coc 85 phun.
- Bón vi lượng và một ít kali
- Không để nắng trưa