Nhờ bác Vinh tư vấn giúp

hanahan

Thành viên mới
Tôi có cây si, nhưng không biết tạo dáng ra sao. Nhờ bác Vinh giúp giùm
hình 1

hình 2

hình 3

hình 4

hanahan

Thành viên mới
Cám ơn bác Vinh nhiều, tôi cố gắng làm, sau đó post lại cho bác góp ý tiếp nhé

hanahan

Thành viên mới
Em nhờ bác Vinh nữa nhé, cây sanh em cho ôm đá hơn 1 năm rồi, gốc chỉ cở ngón chân cái thui
mặt 1:

mặt 2:

hungdesign

Thành viên
@ lnvinh: Sư huynh post 2 bài trả lời giống nhau kìa

@ hanahan: Cây thứ nhất bạn làm theo cách của sư huynh lnvinh là ok đó. Nếu chọn được em đá nào đẹp cho nó ôm thì càng tuyệt.

hanahan

Thành viên mới
@ lnvinh: Sư huynh post 2 bài trả lời giống nhau kìa

@ hanahan: Cây thứ nhất bạn làm theo cách của sư huynh lnvinh là ok đó. Nếu chọn được em đá nào đẹp cho nó ôm thì càng tuyệt.
to hungdesign: Mình sẽ thực hiện theo anh Vinh cho cây thứ nhất
To Invinh: nhờ giúp dùm em cây thứ 2 luôn nha. Cám ơn anh nhiều

lnvinh

Super Moderator
Cây này mà để dáng trực là mất thế so với cục đá, cây này theo mình cắt ngang ngay đỉnh đá thế nào cũng nảy 2 mầm (hên - sui), lấy làm cây bay có lẽ hợp với viên đá hơn, nhìn sẽ đẹp hơn:

X.style

Thành viên tích cực
theo e thì cây này có thể làm tay tán bình thương vì thân cong chuyển hướng khá chuẩn, nhưng e lại không thích làm vậy mà muốn phá cách 1 chút tạo cây kỳ qoái hơn, e phác họa thử hình bác tham khảo nhé:

hanahan

Thành viên mới
theo e thì cây này có thể làm tay tán bình thương vì thân cong chuyển hướng khá chuẩn, nhưng e lại không thích làm vậy mà muốn phá cách 1 chút tạo cây kỳ qoái hơn, e phác họa thử hình bác tham khảo nhé:
mình không thấy được hình bác ơi

X.style

Thành viên tích cực
mình úp lại hình bạn nhé:

chán quá diễn đàn hình như vẫn chưa ổn định hay sao í, bác Trungduart ơi bác xem có cách nào không?

ngoaihanhtinha

Thành viên
Bạn thân mến, mình thấy cái hình cây này...bệnh hoạn quá. Đừng giận nhé

1

123zo

Guest
Anh Vinh cho em hỏi: ở cây thứ 2 (cây sanh) cho cành phóng sang bên trái như vậy mai này sẽ che mất vế rễ đẹp bên đó, bên trái không có rễ mình cho cành phóng sang bên đó được không bác?

lnvinh

Super Moderator
Anh Vinh cho em hỏi: ở cây thứ 2 (cây sanh) cho cành phóng sang bên trái như vậy mai này sẽ che mất vế rễ đẹp bên đó, bên trái không có rễ mình cho cành phóng sang bên đó được không bác?
Nếu uốn như hình thì sẽ không bị che rễ, vì uốn qua trái hơi ngược chiều viên đá nên anh cho qua phải thuận hơn.

hanahan

Thành viên mới
Mình mới chỉ tham gia diễn đàn thôi, nhưng thấy các bác trong diễn đàn rất nhiệt tình, góp ý chỉ bảo tận tình, nhất là bác Vinh, hầu như các câu hỏi, cách làm cây của mọi người đều luôn được bác quan tâm, giúp đỡ. Xin chân thành cám ơn bác rất nhiều. Chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh, chúc bác Vinh nhiều sức khoẻ, tay nghề về cây kiểng và vi tính ngày càng cao (cho anh em nhờ giúp đỡ dài dài)

1

123zo

Guest
Nếu uốn như hình thì sẽ không bị che rễ, vì uốn qua trái hơi ngược chiều viên đá nên anh cho qua phải thuận hơn.
ngược như thế nào hả anh Vinh?

lnvinh

Super Moderator
ngược như thế nào hả anh Vinh?
Cây này nếu em uốn ngược lại nó không theo chiều cục đá tạo cho tòan bộ cảnh nó giống như đối chọi với nhau, không hòa thuận giữa cây và đá.

1

123zo

Guest
Em có hòn đá và cài hai cây lên như hình vẽ thì có cây nào bị ngược đá không anh? nên để cả hai cây hay bỏ cây nào đi anh Vinh?

1

123zo

Guest
Vậy cây thế nào là cây ngược với đá hà anh Vinh?
em thích dạng cây trên đá nhưng kinh nghiệm còn ít lắm! mong bác chỉ bảo!