Nhờ anh em tư vấn tạo dáng cây sung

luanle69

Thành viên
Đây là cây sung mình đánh về được gần hai tháng. Khi mới đánh chưa kịp chụp hình, hôm nay em nó đã ra mầm, nhờ anh em trong diễn đàn tư vấn tạo dáng giúp. Mình xin chân thành cảm ơn !

bigbabol

Moderator
bạn nên hạn chế tưới nước và cắt tỉa trong giai đoạn này nhằm tránh hiện tượng cây bị gột da, làm cây cảnh chơi đi bạn

dungvan

Moderator
Chuẩn bị việc định hình dáng thì nên, còn không nên đốn tỉa gì lúc này, để cây khoẻ trở lại đã. Theo ý kiến riêng của tôi bạn nên nuôi tất cả các mầm hiện có mọc theo thân cây từ gốc lên, sau này chơi dáng nghiêng và tận dụng các tay này vì cây của bạn cao mà tạo tàn mới trên ngọn thì cây sẽ rất cao và lâu thành. Chúc mừng bạn.

luanle69

Thành viên
Cảm ơn bigbabol, mình cũng đang dự định làm cây cảnh chơi nhưng còn băn khoăn chưa biết làm thế nào để khai thác hết những tay cành sẵn có mong bigbabol và các anh em trên diễn đàn chỉ giáo. Ảnh chụp bằng điện thoại, chụp từ dưới lên, nên hình không đẹp bằng thực tế.

bigbabol

Moderator
cứ từ từ đi anh, chờ nó sống mạnh và anh thường xuyên xem hình ảnh cây qua các web thì chắc rằng đền khi cây ra cành nhánh xum xuê là anh đã đủ kiến thức để thực hành

luanle69

Thành viên
Chuẩn bị việc định hình dáng thì nên, còn không nên đốn tỉa gì lúc này, để cây khoẻ trở lại đã. Theo ý kiến riêng của tôi bạn nên nuôi tất cả các mầm hiện có mọc theo thân cây từ gốc lên, sau này chơi dáng nghiêng và tận dụng các tay này vì cây của bạn cao mà tạo tàn mới trên ngọn thì cây sẽ rất cao và lâu thành. Chúc mừng bạn.
Cảm ơn bạn ! Cây có hoành 1,5m chiều cao hiện tại từ bệ rễ đến ngọn khoảng 4m. Mình dự kiến cuối năm mới cắt sửa nhưng còn băn khoăn chưa biết cắt sửa như thế nào cho phù hợp.