Nhờ anh em giúp đỡ ?

hoabmt

Thành viên
Cây lan này nở hoa được một tuần rồi, em rất sợ đến tết hết hoa mất. Bác nào có cách giữ cho hoa được đến tết chỉ dùm em với? Hì :D Không biết đây là cây lan gì? Em xin cảm ơn.

nht

Thành viên
Mình nghĩ bạn nên bớt tưới nước, đem vào chỗ mát và bổ sung thêm phân lân.
Chắc phải nhờ tới bác Cù lần lừa Sài Gòn tư vấn mới được:D. Bác này là chuyên gia về lan ;)

culanluasg

Super Moderator
mình đã trồng cây Thuỷ tiên vàng (Hoàng Lạp)này ở Miền Tây,cũng dễ sống và ra hoa ,tuy nhiên đời sống của hoa ngắn ngũi giống như những cây lan rừng khác ,ở miền tây tối đa khoảng 10 ngày là tàn ,culanluasg cũng không có cách aào giữ cho nó nở đến tết

somehow321

Thành viên
trước khi hoa nỡ ( đang trong lúc nụ ) thì có thể làm chậm ra hoa được ít ngày, = cách đem vào nơi ẩm mát, tránh nắng hoàn toàn thì nụ hoa sẽ phát triển chậm hơn,
riêng hoa đã nỡ rồi thì cứ để tự nhiên đi bạn, cũng có thể mang em nó vào nơi ẩm mát, tránh nắng, tưới nước thì nhớ tránh tưới lên hoa

hoabmt

Thành viên
mình đã trồng cây Thuỷ tiên vàng (Hoàng Lạp)này ở Miền Tây,cũng dễ sống và ra hoa ,tuy nhiên đời sống của hoa ngắn ngũi giống như những cây lan rừng khác ,ở miền tây tối đa khoảng 10 ngày là tàn ,culanluasg cũng không có cách aào giữ cho nó nở đến tết
Cây này nở hoa đến hôm nay khoảng 10 ngày vẫn còn nhiều nụ chưa nở em nghĩ nếu nở hết như thế này thì khoảng 20 ngày mới hết hoa.

bigbabol

Moderator
không sao đâu bạn , mình thấy còn một vòi bông chưa trổ, ít nhất cũng còn cái mà chơi, :eek::p

hunghp72

Thành viên
cay nay que toi goi la kieu vang . hoa co ben cung chi dc hon tuen la tan vi canh hoa rat mềm thuong la mien nam moi co hoa vao dip tet . trong o nien bac it thay co hoa