Nhờ đánh giá và cho lời khuyen mấy cây mai nhà mình

v2004

Thành viên
Mình cũng mới tập chơi thôi, nên chăm sóc vài cây sau Tết Quý Tỵ 2013. Nhờ các Bác , các chú, anh chị em trên diễn đàn giúp đỡ và cho chút ý kiến nên làm gì với mấy con cưng này :

cây 1:

Cây này mua trước Tết, mình đã làm những việc như tưới ure 1g/ lit mùng 6,sau đó 1 vài hôm khiêng len sân thượng mình ngứa tay tỉa cành và thay đất luôn, để trong mát 1 tháng và mới bón bánh dầu 200g ( dạng bột )
Trước Tết, cây mùng 4 tết

Hôm nay

Cây 2

Cây này em đã thay đát và tỉa cành , bón bánh dầu bột

Mùng 15 tết

Hôm nay

Cây 3

Cây này e mua sau tết, vô chậu và bón chút bánh dầu rôi, người bán cắt tỉa sẵn, có dấu hiệu sức khỏe kém, vi e thử ko ngắt 1 hoa thì cấy cánh hoa nhỏ và sun lại, mặc dù hoa trên 7 cánh.

Mới mua nó thế này.

Hôm nay:

Cây 4: Trước tết cho vài bông, em bón npk 30-20-15 ( 1/2 kg).Sau Tết em tỉa sơ sơ, bón bánh dầu bột .Cây này 2 năm chưa thay đất.

Sau khi tỉa cành

Hôm nay

Cây 5: mai trắng zin em mua của Bác bongsaithuduc, em lặt hết lá, thay đất trồng mới thì hôm nay nó thế này.

Cây này em nghe Bác Vân nói là mai trắng zin nhưng chưa biết thé nào.

Cây 6 :

em được khuyến mãi khi mua cây 3, em tỉa cành sát thân luôn vì nó chi chít quá, em chưa biết tạo dáng thế nào cho đúng. Việc quan trọng của em la chăm sóc cho cây khỏe thôi.

Các Bác giúp em chuyện là em nên làm gì tiếp theo và tình hình các cây mai trên thế nào? em đang định ngâm npk 20-20-20 + dynamic litter+ phân super lân, nhưng chưa tìm được nơi nào bán npk 20-20-20 hết. Tất cả đất trồng em đang sử dụng là em mua loại đất chuyen dùng cho cây mai, ở ngoài bao nó ghi vậy, mua ở công viên lê thị riêng.

em mới chơi, các bác giúp em với nhe. Thành thật cám ơn

GaTrongCon

Thành viên
Mình cũng mới tập chơi thôi, nên chăm sóc vài cây sau Tết Quý Tỵ 2013. Nhờ các Bác , các chú, anh chị em trên diễn đàn giúp đỡ và cho chút ý kiến nên làm gì với mấy con cưng này :

Cây 4: Trước tết cho vài bông, em bón npk 30-20-15 ( 1/2 kg).Sau Tết em tỉa sơ sơ, bón bánh dầu bột .Cây này 2 năm chưa thay đất.

Sau khi tỉa cành

Hôm nay

Bác bón 1/2 kg npk 30-20-15 mà cây được như vậy thì ko ai dám có ý kiến.

babyface

Thành viên
Thấy mấy cây anh trồng lá ra cũng xanh tốt ghê, nếu cây ra đọt non bình thường rồi lá phát triển lên xanh đậm dần thì tốt anh à. Khi cây chưa ra lá sum xuê thì bón ít phân thôi, giai đoạn sau khi bấm cành chờ ra đọt mới thì nên tưới kích thích rễ, giữ ẩm cây thôi, anh đừng cưng bón phân nhiều như anh nói ở trên là chết cây như chơi. Anh đọc lại các bài chăm mai của bác minh cao, bình minh... đã có nhiều chỉ dẫn cụ thể rất hay ở phần sticky màu đỏ đó, để có cách chăm cây khỏe ra nhiều bông vào cuối năm.

v2004

Thành viên
Thấy mấy cây anh trồng lá ra cũng xanh tốt ghê, nếu cây ra đọt non bình thường rồi lá phát triển lên xanh đậm dần thì tốt anh à. Khi cây chưa ra lá sum xuê thì bón ít phân thôi, giai đoạn sau khi bấm cành chờ ra đọt mới thì nên tưới kích thích rễ, giữ ẩm cây thôi, anh đừng cưng bón phân nhiều như anh nói ở trên là chết cây như chơi. Anh đọc lại các bài chăm mai của bác minh cao, bình minh... đã có nhiều chỉ dẫn cụ thể rất hay ở phần sticky màu đỏ đó, để có cách chăm cây khỏe ra nhiều bông vào cuối năm.
thì mình cũng đọc những thông tin trên diễn đàn mới chăm sóc như vậy. Nhưng đa phần rối quá, nên post cụ thể cây lên thử cho các cao nhân xem và cho ý kiến.
phân bón trên diễn đàn chỉ nhiều khi ko mua dc, nên mình hiện giờ chỉ bón bánh dầu thôi. cây số 1 chỉ bung chồi và đọt ở 1/2 cây, còn phần bên kia ko thấy nhúc nhích gì.

đợi them đến cuối tháng 4 xem thế nào post tiếp. thanks all.

dichvuxuatcanh

Thành viên mới
Chao ban

Cách của bạn đang trồng cây rất tốt, bạn nên tiếp tục bón loại phân mà cây hấp thụ được, Hay làm theo cách của mình, đừng đi theo người ta.

Thay đổi phân khác coi chừng cây bị ngô độc nha bạn.

matmeoyeumai

Thành viên mới
cây 2 bạn mua bao nhiu vậy? hồi tết mình mua 1 cây giống cây này là 1 triệu, lúc qua tết bạn cần phải tỉa sâu hơn nữa... cây bạn hình như bón nhiều phân quá... 0.5 kg NPK! mà cây bình thường thì coi chừng phân giả nha bạn.

bshoang50l

Thành viên mới
mấy cây mai của bạn tốt,nhưng chưa thật sung mãn,nên bón phân ít lại,không nên dùng npk vào tháng này,dùng phân hữu cơ thôi ;dynamic hay bánh dầu cũng được

v2004

Thành viên
cây 2 bạn mua bao nhiu vậy? hồi tết mình mua 1 cây giống cây này là 1 triệu, lúc qua tết bạn cần phải tỉa sâu hơn nữa... cây bạn hình như bón nhiều phân quá... 0.5 kg NPK! mà cây bình thường thì coi chừng phân giả nha bạn.
Cây này hàng xóm gửi vì nhà họ ko có nắng, mình chỉ mới bón phân bánh dầu bột thoi, Chu chưa bón gì them cho mấy cây này. mình chỉ mới chuẩn bị phân để bón tháng 5 al .
Các bạn có ý kién gì với phân hưu cơ sinh học 3-2-2+te ko? Phân này bón cho Mai vào tháng này dc ko ?

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Mùa này thì cây mai cần thêm đạm cho nên em dùng phân nào cũng được - theo định kì 15 hay 30 ngày bón thêm 1 lần, không quá "nghiên cứu " về loại phân bón mà rối trí. Cây sau khi đã thay đất bón phân thì tuy cây manh hay yếu mà ra lá nhiều hay ít, phải kiên nhẫn chờ đợi. Bên cạnh đó cũng bón phân chuyên kích thích ra rễ cho rễ cây tốt nhất. Nhưng em vẩn thiếu 1 khâu quan trọng nhất cho cây mai: đó là phòng bênh cho cây mai- xịt thêm định kì các trị thuốc bọ trĩ, nấm , vệ sinh rêu mốc trên cây.