nhờ hướng dẫn cách tạo vết thương cho linh sam

vietbacbl

Thành viên
Em đọc 1 số bài viết của các anh có kinh nghiệm hay nói là tạo vết thương sẽ kích thích linh sam nảy mầm nhưng không thấy nói rõ tạo làm sao. Em có về nhà thử đại: lấy mũi dao khoét mấy lỗ khoảng 3mm trên cây linh sam nhà em nhưng không thấy có kết quả. Vậy đây nhờ đàn anh nào có kinh nghiệm hướng dẫn chi tiết cách tạo vết thương: dùng dụng cụ gì hiệu quả nhất, hình dạng vết thương, độ sâu, thời điểm tạo (khi phôi đã khỏe hay lúc vừa xử lý ươm trồng), xử lý sau khi tạo vết thương (cần che đậy hay bôi thuốc gì không)... nếu có thể kèm theo hình ảnh minh họa thì không còn gì bằng.
À cho em hỏi thêm 1 câu nữa là giữa việc tạo mầm trên phôi lá trung rồi ghép lá rí vào chồi đó và ghép trực tiếp bo vào thân phôi thì cách nào sẽ có được 1 nhánh phát triển tốt hơn?
Vì dốt nên phải hỏi, mong các anh em giúp đỡ dùm, vô cùng biết ơn!

DUNG8PK

Thành viên Mua Bán
anh ở bạc liêu chắc biết dao cạo hạt điều . đó là dụng cụ ghép hữu hiệu rẻ tiền nhất trên thị trường hiện nay
để cây ls mộc mầm đúng chỗ ta khoét 1 cửa sổ khoang 1x1 cm sâu tới gỗ,cắt cho ngọt , sau 1 thời gian cây sẽ mộc mầm đúng chỗ
Chúc bạn thành công !!!!!

RiO

Thành viên
Trả lời: nhờ hướng dẫn cách tạo vết thương cho linh sam

anh ở bạc liêu chắc biết dao cạo hạt điều . đó là dụng cụ ghép hữu hiệu rẻ tiền nhất trên thị trường hiện nay
để cây ls mộc mầm đúng chỗ ta khoét 1 cửa sổ khoang 1x1 cm sâu tới gỗ,cắt cho ngọt , sau 1 thời gian cây sẽ mộc mầm đúng chỗ
Chúc bạn thành công !!!!!
anh có tí hình cho em nó và các anh em khác học hỏi kinh nghiệm ko anh, thanks anh=P~

Dst1079

Thành viên tích cực
Mấy phôi Linh sam của mình mua của các anh em trên diễn đàn, lúc vận chuyển bị dập chỗ nào là chỗ đó cũng ra mầm hết!