Nguyệt - có nên cắt không?

dungkhiem

Thành viên
Kính nhờ các bác xem và tư vấn cho em, cảm ơn.
Đây là một phôi nguyệt lá trung dún, có hoành gốc hơn 60cm, nếu cắt chiều cao khoảng 60cm. Có sẵn các vị trí cốt cành to hơn cổ tay, vết cắt ngọn khoảng 25cm. Phôi này hơi bự nên cũng sợ tuột.
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Đang rất mong chờ góp ý của các bạn, có thể góp ý bằng sms vì mình không thường xuyên online. Cảm ơn.

dungkhiem

Thành viên
Bổ sung thêm hình ảnh cho dễ nhìn:
Thấy cốt:
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
Trực lắc:
[/IMG]

Sẳn sàng lắng nghe...

phongvubh

Thành viên
Chào anh.
Cây nguyệt đẹp quá anh. Cắt ngang như hình 2, cho xì mầm và nuôi cho mạnh các mầm phía dưới rồi hãy cắt tiếp. Các mầm đúng vị trí có thể uốn luôn đó anh, mai mốt cắt là đẹp liền, không bị tuột.
Chúc anh thành công.

lnvinh

Super Moderator
Sát gốc còn nhiều mầm thì vô tư DK ơi. Cắt trừ hao chổ lấy khoảng 30cm, bứng, để bầu khoảng 5 ngày hẵng trồng, để mát tưới đẫm.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Cây này không nên cắt bạn ơi, làm cây bóng mát chơi bóng và hoa thì quá tuyệt luôn, nuôi được một cây Nguyệt quế như này đâu phải dễ, cắt ra nhìn cũng không đẹp lắm, sẹo to và đường thân không ấn tượng, góp ý chân thành mong bạn tham khảo,

nguyentuan3005

Thành viên mới
Để nguyên tàn đi bạn ơi, nuôi đến thế thì khó chứ cắt dễ ợt. Mà bây giờ cây tàn xem ra dễ bán hơn cây bonsai, bán nhanh và xoay đồng vốn nhanh hơn

dungkhiem

Thành viên
Từ từ mò cũng ra, cây này chưa khai thác hết bộ đế nhìn thấy gốc nở cũng đủ phê nên mới nặng lòng vì em nó, cuối cùng thì chừng như thế này thôi:
[/IMG]

Nhìn chưa thấy phê lắm, vậy là chắc khỏi cắt.
Cảm ơn các bạn đã góp ý.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Từ từ mò cũng ra, cây này chưa khai thác hết bộ đế nhìn thấy gốc nở cũng đủ phê nên mới nặng lòng vì em nó, cuối cùng thì chừng như thế này thôi:
[/IMG]

Nhìn chưa thấy phê lắm, vậy là chắc khỏi cắt.
Cảm ơn các bạn đã góp ý.
Rướt dâu em nó về chưa? Nên cắt nhưng không là cắt sát thân nhen, chỉ hạ giật cấp là chơi đẹp rồi

dungkhiem

Thành viên
Chưa rước anh ơi, giá hơi căng nên chưa rước, mà nhìn thấy đẹp nên ấm ức từ sàng tới giờ, cây này gốc to lắm khoảng 65cm, nếu cắt (trong tương lai) như thế thì chỉ cao khoảng 55cm thôi. Theo anh thì cây này có nên rước không?.

gato68

Thành viên tích cực
Cây này giá bao nhiêu vậy anh Khiêm. em cũng có một cây chắc cũng ngang cây này, mua về gần 2 năm rồi mà không dám cắt

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Cây này có đế, thân, cốt cành rất đẹp, nếu có ý định làm bonsai thì theo tôi nên cắt, biết đâu sau 5 năm có đc cây nguyệt quế bonsai đẹp để chơi , về kỹ thuật thì bác lnvinh đã nói ở trên.

congnguyetque

Thành viên
tớ vẫn thường lam giống a Vinh là kg vấn đề gì đâu! cứ cắt trừ hao từ 30cm đến 40 cm sau đó đợi mầm như ý khỏe hẳn thì cắt tiếp
chúc bạn thành công!