ngu mà lì

vincentvo1975

Thành viên tích cực
hôm nay mình muốn chia sẻ với mọi người cái ngu của mình lúc cái lúc mới bước vaò nghề
ngày đó khí thế rất hăng sai đọc được cái gì , thấy người ta làm cái gì là bắc trước làm theo mà chả biết được hậu quả sẽ ra sao

thấy người ta cắt cây cũng mua cây về cắt , thấy người ta uống cây cũng mua dây về uốn thế thì hậu quả sẽ ra sao khi chúng ta chưa hiểu được mọi việc , sao đây là những hình ảnh chứng minh cho mọi người thấy cái ngu mà lì cuả mình

trước hết là cây Lựu này có đế và đường thân rết đẹp , do không tìm hiểu sinh lý cây mà mang ra chẳm thế là em nó mang tật nguyền

từ một phôi đẹp giờ thành cái bụi cây mà phải tốn nhiều thời gian lấm mới cải tạo lại được thành cái bụi

con đường để cải tạo lại cho em nó thành cái cây coi bộ cũng rất dài , nhưng cũng còn chúc hy vọng hơn là nghẻo
nhìn em nó ra lọc non chắc là em nó hết giận mình rồi , hứa với em là sẽ có rắng làm cho em đẹp lại như thuở ban đầu , tương lai còn xa nhưng sẻ cố rắng

vincentvo1975

Thành viên tích cực
cái ngu kế tiếp đó là bắc trước người ta uốn éo , nàò là uốn cho cây trò tàn , cành có đường nhìn 3d , thân phải lắc lượng rồng bay phụng muá .v.v đó là chưa kể đến chuyện ngu vì không tìm hiểm về khí hậu moi trường có thích hợp để trồng giống cây mà mình thích hay không
mới mua 150 cây Maple về là mang ra uốn hết 150 cây ,từ uốn thân đến uốn cành không chưà em naò

vài tháng sao cây chết lạn đã mà vẫn chưa biết tại sao nó chết

một số mai mắng còn sống sóc giờ nhìn lại cách uốn cây cuả mình trước kia thật ẹ quá xá nên phải tìm cách khắc phục
bằng cách cắt bỏ đi những cái co kì cục ,hay chiếc hẳng ra làm một cây khác đọc lập

fecay

Thành viên
Như vậy thì đâu có ngu đâu A Vinh,chỉ là thực hành thôi mà,học phí quá rể.

lekhanh204

Thành viên tích cực
Nhưng nhìn lại cây lựu vẫn đẹp hơn rất nhiều so với cây cũ.Và đúng với cách làm 1 cây Bonsai

nghiahlt

Thành viên Mua Bán
Học đi đôi với hành, có đk thì thực hành nhiều ít đk thì thực hành ít chứ sao lại ngu và lì

bonsaimientay

Thành viên
Đó là bài học xương máu đó anh ( dân nhà quê e gọi vậy) nhưng cây cũng đẹp rồi anh, ít năm nữa có cây đẹp chơi rồi

vincentvo1975

Thành viên tích cực
cảm ơn các bạn đã quan tâm nhưng cái ngu nó vẩn còn tiếp chứ chưa hết đâu
mình bị người bạn mắn là ngu mà nì ngẩm nghỉ cũng đúng chứ chẳng sai , ông bạn là người bắc nên thay vì nó ngu mà lì thì ổng lại bảo ngu mà nì
cái ngu là do wá nôn nóng không biết phân biệt hay dở ,lợi hại mà chỉ thấy người ta làm sao thì bắc trước làm theo với mình đó chính là ngu
trưa gì DĐ bị lổi không vaò được nên ngày mai sẽ kể tiếp cho các bạn thêm cái ngu nưả

tapchoi_bonsai

Thành viên Mua Bán
E thay da so nhung nguoi thich bonsai nhung chua biet lam thi da so ai cung vay. Trong do co e. Nhung tu tu roi se co tien bo va hoan thien hon. Neu co j sai moi nguoibo qua

GioNui

Moderator
Ngu mà lặp lại thì mới gọi là lì chớ hè!

Mỗi cái mỗi ngu khác nhau thì đâu gọi là lì....=))

Đây cũng là ngu nè:

Cái mầm chỗ đầu bút còn nhỏ mà cắt sát quá....... tụt huyết áp. Chết!

vincentvo1975

Thành viên tích cực

Mời bác tiếp tục đi... ;))
cái hình này có nhiều ý nghỉa đó chú Ju , đúng là cái gì cũng có cái đẹp của nó nhưng không phải ai cũng nhìn thấy được cái đẹp đó
mọi vấn đề vẫn là ở chổ mình có nhận thấy được nó đẹp, trong bonsai thì mọi chia sẽ những kỹ thuật điều có cái hay nhưng mình có biết áp dụng cho đúng nơi đúng chổ để phô diễn được cái đẹp đó hay không ,đó mới là thứ mà mọi người cần lưu tâm
==================================
Ngu mà lặp lại thì mới gọi là lì chớ hè!

Mỗi cái mỗi ngu khác nhau thì đâu gọi là lì....=))

Đây cũng là ngu nè:

Cái mầm chỗ đầu bút còn nhỏ mà cắt sát quá....... tụt huyết áp. Chết!

mới nói tới ngu thôi chưa tới lúc lì , rồi từ từ sẽ thấy cái lì nhá chú em

vincentvo1975

Thành viên tích cực
kể tiếp một cái ngu nưả nha các bạn .
sao khi giết chết hết một mớ Maple thì đã thấy hơi sợ không giám đụng gì đến tụi nó nưả

lúc này lại bắc đầu mê hoa đổ quyên , khi nhìn thấy mấy tấm hình trên mạng với những cây có đầy hoa thật đẹp như thế này thì lòng mình không thể cưỡng lại được và quyết định phải chơi ĐQ mới được

thế là bắc đầu tìm hiểu , thấy cái top cùng nhau trồng ĐQ ở DĐ , thấy ông bác Xuân có nhiều cây ĐQ đẹp , học theo cách làm của Chú và mấy anh em bên VN lúc đó , kiên nhẩn hơn một chúc tìm những cái video trên youtube xem người ta sử lý cây như thế naò ,
mọi việc côi như ổn bắc đầu lên mạng tìm mua cây ,cây về đến thường vaò đầu xuân , cũng chờ cho hoa nở rồi mới mang ra sử
làm y trang như trong phim , cắt chụi hết các cành , moi bầu đất ra cắt gọn lại ,xịt nước cho sạch đất ,dùng toàn đất kunuma để thay thế ,
kết quả chưa hết được cái muà hè thì tổng cộng mười mấy em chết sạch

vincentvo1975

Thành viên tích cực
còn nhiều thứ ngu lấm như bấy nhiêu đó cũng cho thấy được cái thời gian mới chơi ai mà không mắc phải nhiều sai lầm ?có thể trong xuốt cuộc chơi chúng ta vẩn còn phai vướn vaò những sai lầm khác nưả mà chúng ta chưa nhận ra đấy thôi

sao những cái ngu thì bắc đầu đến cái lì ,lì là tại vì đã vấp phải nhiều sai lầm thế mà vẩn không chưà , vì mê mấy em ĐQ wá nên quyết định thử thêm lần nưả , lần này còn chảnh hơn lần trước chơi toàn satsuki không thôi
không ngu mà cắt cành , cắt rể thay chậu như lần trước nưả mà để nguyên hiện trạng xem sao , nghe nói để hoa nhiều cây dể suy ,nên cắt bỏ hết không giữ hoa ở năm đầu tiên , sao khi cắt, cây phát lại chồi mới rất sung vì đang ở muà xuân, thấy phấn khởi tưởng đâu mình đã thành công
thế nhưng đến muà hè thì cây bắc đầu chết dần , có cây chụ được sang năm sao rồi cũng chết .cuối cùnthì tại sao nó chết ?
tiền mất tật mang buồn......gần một năm sao mới biết là do khí hậu và moi trường nơi mình sống nó quá khắc nghiệt để có thể trồng bất cứ lọai cây gì nhất là tr̀ông làm bonsai trong chậu cạng .
nhưng cái lì nó vẩn chưa hết , kể từ đó không giám mua cây Maple ,Đq hay những chủng lọai cây người ta bán chuyên làm bonsai nưả vì gía đắc
thế là chuyển sang mua cây tạp được bán ở các chợ , loại cây sân vườn được bán đại trà nên giá cũng rẻ hơn ,với lại nghỉ bụn những cây họ bán ở vùng mình đang sống có lẻ sẻ hợp khí hậu hơn, dể nuôi hơn .

thế là mõi khi có dịp đi chợ bất cứ chổ naò, hể gập cây naò ưng ý là mang về ,cũng cái thối sử cây như tận diệt
cây naò cũng mua về cũng mang ra cắt tiả , cắt rể cho vaò chậu nhỏ để train cho mau thành bonsai.
nhưng kết quả thì wá ê trề xuốt 2 năm trời mình đã giết chết không biết bao nhiêu cây .số lượng cây mình mua về thì chết nhiều hơn sống , vậy thì các bạn nghỉ cái câu ngu mà nì mà anh bạn nói với mình có đúng không nhỉ ?

không hiểu đặc tín sinh lý cây mà cứ mua về trồng , khí hậu không hợp mà cũng đua đồi ,kỹ tuật chưa nắm mà cứ khoái thể hiện ......những người đi trước người ta chia sẻ kinh nghiệm là một việc làm tốt nhưng mình cũng phải biết áp dụng những kỹ thuật đó sao cho đúng nơi đúng lúc ,đúng chủng lọai cây thì mới có kết quả tốt , chứ mà thấy người ta mần sao rồi cứ bắc trước làm y trang thì coi bộ không ổn.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
bằng chứng của cái lì được thể hiện ở cái cây boxwood này ,là một cái cây sống mạnh khoẻ ở ngay bên hàng rào nhà mình
cứ tưởng cây nó đã sống ở đây lâu rồi khí hậu đối với nó chắc là không thành vấn đề

thế là quyết định bứng nó lên làm bonsai , cắt chụi lủi

cho vaò chậu cạng mới chịu nhé ,cây mới bứng còn nhựa nên phát mạnh thấy cũng vui

một năm sao cây bắt đầu yến dần và chết hết một phần thân , ngọn cũng chết , chi thì chổ có chổ không làm ăn gì được nưả

năm ngoái mới cho nó vaò lại cái chậu to hơn và cứ nôi thả bỏ thí mấy năm nưả hy vọng nó thay đổi diện mạo để còn tìm cách mà định dáng ,không biết phải nuôi tới bao giờ mới sông em này , có thể phải tạo lủa cho nó
đây là hình cây hiện tại

anh em thấy có tai hại không

vincentvo1975

Thành viên tích cực
cũng có anh em cho rằng làm thế mới là cách làm bonsai . vì mõi người có cái nhìn khác nhau ,có thể anh em cho rằng cắt cây, uống cây như thế thì mới ra được cây bonsai , hồi trước mình cũng nghỉ thế nên mới mần như vậy chứ bây giờ nhìn lại thì thấy tất cả những gì mình đã làm trước kia là những sai lầm không đáng có ,cây Lựu có cốt đẹp như thế mà sử lý cho cây bị tàn phế như trên, đó là cái dỡ ,hình an̉h hiện tại cuả cây chỉ là sửa chưả những sai lầm trước kia , nhưng muốn trở thành một bonsai thực thụ thì không thể , vì còn rất nhiều thứ không đạt
đối với mình xuốt mấy năm qua tốn bao nhiêu công sức , tiền bạc cũng chỉa để rút ra được những kinh nghiệm sương máu cho cuộc chơi , và sự định hướng cho một lối đi cho riêng mình nó cũng chỉ hình thành cách đây không lâu , sự khởi khắc cuả cuộc chơi nó chỉ mới bắt đầu . kế hoạch 15 năm vẫn còn đang chờ phiá trước .

tư duy và lối chơi của mõi người mõi khác nhưng thuỷ chung thì chúng ta cũng có cùng chung niềm đam mê , tôi vẩn cảm thấy vui với những chia sẻ , đống gốp cuả mình với DĐ này ,nói đúng hơn là tôi nhận được rất nhiều điều hay ở đây , và tôi vẩn vui với những cái cây chưa ra gì của mình và vẩn sống bình yên với bao nhiêu lời trỉ chích xuyen tạc cuả những người không thích tôi
cuộc sống nó là như thế , đường ta ta cứ đi niều vui và hạnh phúc vẩn đang chờ , cái đẹp nó luôn hiện hữu ở mọi nơi và mọi việc
quang trọng là ta có nhìn thấy được cái đẹp đó hay không , người đam mê cái đẹp mà cách cư sử với nhau không đẹp thì có lẽ nó hơi nghịch lý ấy nhỉ

ptaagu

Thành viên
Sáng ra đọc được bài của anh không thấy sự "ngu" mà chỉ thấy sự "lì"! Mà muốn "lì" lâu đến thế thì phải bắt nguồn từ "đam mê" ! Chúc anh ngày càng "lì" hơn!

Nếu có dịp anh em mình gặp nhau anh em mình chia sẽ với nhau về kỹ thuật trồng bonsai của anh, anh nhỉ?

haohuynhde

Thành viên tích cực
Ai mới vào thì cũng thế mà a, có ai khôn ngay được đâu. Mà khi đã giỏi rồi thì thỉnh thoảng vẫn ngu là chuyện thường tình.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: ngu mà lì

Sáng ra đọc được bài của anh không thấy sự "ngu" mà chỉ thấy sự "lì"! Mà muốn "lì" lâu đến thế thì phải bắt nguồn từ "đam mê" ! Chúc anh ngày càng "lì" hơn!

Nếu có dịp anh em mình gặp nhau anh em mình chia sẽ với nhau về kỹ thuật trồng bonsai của anh, anh nhỉ?
nếu không có cái lì thgì chắc anh đã bỏ cuộc từ lâu rồi em .thật sự thì lòng đam mê nó luôn thúc đẩy mình phải vượt qua nhữ̃ng khó khăng ,
lâu rồi mới thấy em xuất hiện tưởng đâu giận anh em luôn rồi chứ
chổ em ở cũng nằm trên đường anh hay đi về quê vợ nên hể có dịp về là anh nhất định sẻ ghé chổ em
Ai mới vào thì cũng thế mà a, có ai khôn ngay được đâu. Mà khi đã giỏi rồi thì thỉnh thoảng vẫn ngu là chuyện thường tình.
vân ai cũng vậy cũng phải trải qua thời gian tập sự thì những sai lầm mình mắt phải không thể naò tránh được , nhưng điều quan trọng nhất là mình có nhận thấy được đó là sai lầm để mả sửa chưả

Chuyện bình thường thôi anh Vinh,nhiều khi cũng muốn ngu mà lì như anh nói cũng ko có điều kiện thực hiện.:D
thấy vậy chứ anh cũng gập phải nhiều khó khăng lấm em ạ
từ việc thất bại , cây chết nhiều nó ảnh hưởng đến tin thần , tiền bạc ,cho đến sự lục đục cuả gia đình
thấy toàn là những cây con cây giống bé bé vậy chứ tín tổng lại hết cũng là một số tiền không nhỏ đâu em ,
1 cây Maple được ghép 1 năm tuổi như vầy anh mua rẻ nhất cũng 15 đô

em tghử nghỉ nó chết khoản gần 100 cây thì bao nhiêu tiền ,chưa tín đến giống ĐQ 1 cây nhỏ xíu giá cũng từ 15-30 đô mà nó chết cũng vài chục em ,còn những dạng cây tạp giá mua từ 5-20đô một cây thì nó chết vô số kể
đã tốn kém thế rồi còn phải mất nhiều công súc , vợ thì nó nhằn chịu nhiều áp lực , bỏ thì không cang tâm

vincentvo1975

Thành viên tích cực
nhưng cũng phải nói chính nhờ cái lì và chúc lòng đam mê nên mới trụ được đến giờ này
giờ thì mọi chuyện đã khác , có vẽ có chúc khởi sắc ,cây ít chết hơn và lại được sinh sôi nhiều hơn
từ việc nuôi một cây cho nó sống đã khó giờ thì có khả năng nhân giống ra thêm với những chũng lọai mình thích
số cây này là đang ghép

còn những cây lùn lùn dưới đây là từ những cây đã chiết đọan trên ra còn lại cái gốc phát triển thành một cây mini

nhưng những cái vết tích vẫn còn hằng những cái cây cho tới giờ vẩn chưa hết ví như mấy em này các bạn nhìn xem mình uốn éo cái cây nhìn nó ra cái gì không ? đó là nhữngh cây còn sống nhưng không phát triển nổi . một phần so chủng lọai yếu phần còn lại là do mình uốn éo cắt tiả nhiều wá làm em nó suy ,giờ chết không chết mà sống cũng không không sông

có rất nhiều cây đã chết phần ghép phía trên ngay từ những tháng đầu tiên , nhưng phần gốc còn sống và sao vài năm nó phát riển được như vầy , mình mới cắt lại 2 cành dưới cùng

cắt sông không bỏ mà giâm lại thì tương lại sẽ cho ra những cây như này