Nghệ nhân bậc thầy Masahiko Kimura và những ý tưởng tạo tác tuyệt vời

manhtinh

Thành viên tích cực
Re: Nghệ nhân bậc thầy Masahiko Kimura và những ý tưởng tạo tác tuyệt vời

hay quá!người VIỆT NAM em nghĩ cũng có nhiều người cũng xẽ làm ra đc những cây như thế nếu lối chơi giống họ!em thấy cây truyền thống của Vn cũng khó đấy chứ!

nnthanh

Thành viên
Trả lời: Nghệ nhân bậc thầy Masahiko Kimura và những ý tưởng tạo tác tuyệt vời

k hiểu họ trồng bao lâu để có những phôi như vậy? sao VN mình k học trồng phôi tùng uốn éo như vậy nhỉ?

sieuli

Thành viên tích cực

k hiểu họ trồng bao lâu để có những phôi như vậy? sao VN mình k học trồng phôi tùng uốn éo như vậy nhỉ?
những phôi như vầy chủ yếu được khai thác ngoài tự nhiên , vn mình còn có những loại cây làm bonsai đẹp hơn mấy loại tùng đó nữa bạn à !

duong lieu

Thành viên Mua Bán

rất cam ơn anh.ôi nghệ thuật không giới han.đúng là 1 nhà ve ma thuật.
==================================
Ngoài danh hiệu bậc thầy ông còn có biệt danh là nhà ảo thuật (magician) về bonsai nữa.
Trong nguyệt san Bonsai Today có một bài viết về chuyện từ 1 cây thông 5 lá ông chẻ dọc theo chiều dài thân cây làm thành 1 cây có 5 thân (mà là cây đẹp nữa)
rất cảm ơn bác xuân ,nghe tin nầy thật là khinh nghạt.không biết nói gì .ôi...,

HUUDUC

Quản lý

rất cam ơn anh.ôi nghệ thuật không giới han.đúng là 1 nhà ve ma thuật.
==================================

rất cảm ơn bác xuân ,nghe tin nầy thật là khinh nghạt.không biết nói gì .ôi...,

những phôi như vầy chủ yếu được khai thác ngoài tự nhiên , vn mình còn có những loại cây làm bonsai đẹp hơn mấy loại tùng đó nữa bạn à !
hay quá!người VIỆT NAM em nghĩ cũng có nhiều người cũng xẽ làm ra đc những cây như thế nếu lối chơi giống họ!em thấy cây truyền thống của Vn cũng khó đấy chứ!
quá đẹp , cám ơn anh

Cảm ơn AE đã xem và góp ý cho topic.

TapBonsai

Thành viên tích cực
Re: Nghệ nhân bậc thầy Masahiko Kimura và những ý tưởng tạo tác tuyệt vời

Ông này tạo tán cũng không có gì quá đặc sắc nhưng cách ông tạo lũa và tạo ý tưởng quá cao siêu và đẳng cấp. Tôi thiết nghĩ mỗi nghệ nhân đều có thể làm theo hướng như vậy nhưng ý tưởng và cái hồn tác phẩm là khác nhau mà thôi.

Không biết anh đã thấy bao nhiêu cây của ông Kimura tạo tán, nhưng tôi đã được xem rất nhiều hình cây của ông ta làm (trong sách dĩ nhiên) tôi rất phục cách ông làm tán cây. Tôi có 1 quyễn sách in tại Nhật tác giả Kaoru Koizumi vừa là nhà sưu tầm cây dày 216 trang có một tập phụ lục đính kèm bằng tiếng Anh (tựa là Extreme Beauty) trong đó có rất nhiều cây thuộc loại cổ thụ qua tay nhiều nghệ nhân và nhiều thế hệ sau cùng ông Koizumi cuủng nhờ ông Kimura chỉnh sửa tán lại

vietquocfull

Thành viên

Phù thủy chứ kg phải nghệ nhân. ~O)

trocdau

Thành viên

cung kính nghiêng mình, đúng là ảo thuât gia

ha go lua

Thành viên

Ngoài danh hiệu bậc thầy ông còn có biệt danh là nhà ảo thuật (magician) về bonsai nữa.
Trong nguyệt san Bonsai Today có một bài viết về chuyện từ 1 cây thông 5 lá ông chẻ dọc theo chiều dài thân cây làm thành 1 cây có 5 thân (mà là cây đẹp nữa)
sin chào chú rất thích bonsai chính là nhờ những kiệt tác bonsai của bậc thầy kimura mà cách đây ba năm cháu đã tách một tác phẩm duyên tùng ra làm bốn trong đó có những tác phẩm chỉ mỏng như cái đóm nhưng đến nay ghép tanuki vẫn sống mãnh liệt nhưng phải nhờ vào việc nghiên cứu kỹ lưỡng về thời tiết và thời gian và kỹ thuật rồi mới thực hành thì hiệu quả mới mang lại như ý muốn ,theo cháu nghĩ ông đúng là một bậc thầy về bonsai của thế giới trong thế kỷ 21 ...!

xuantruong2012

Thành viên

thật sự k biết nói gig hơn: pục sát dất.cảm ơn da đưa lên nhũng hình ảnh dầy ý nghĩa để mọi ng học tập

daiphuocloi

Thành viên tích cực

cây phôi cũng đã đẹp sẵn rồi, ông ấy chỉ giỏi hơn chút khi làm lũa giỏi thôi. cũng phục họ thật

nguyen tran

Thành viên tích cực

Ôi củi vào tay nghệ nhân thì thành cây còn biết bao lần cây qua tay em thi thanh...củi...hic hic.Bái.....phục. Cảm ơn anh Đức đã chia sẽ 1 topic rất hay.

vinaphone

Thành viên

Ôi củi vào tay nghệ nhân thì thành cây còn biết bao lần cây qua tay em thi thanh...củi...hic hic.Bái.....phục. Cảm ơn anh Đức đã chia sẽ 1 topic rất hay.
Nhà tui củi nhiều lắm đó anh :D
Cám ơn time của anh Đức

Nguyentranthaison

Thành viên

Ổng đả làm điều đó như thế nào ? Chịu...