NGọc điểm bị thối rễ

luanle69

Thành viên
Nhờ các bác trên diễn đàn giúp xem cây ngọc điểm này bị bệnh gì và cách phòng chống (toàn bộ rễ bị thối)

Xin trân trọng cảm ơn !

doihoasim

Thành viên
Nhờ các bác trên diễn đàn giúp xem cây ngọc điểm này bị bệnh gì và cách phòng chống (toàn bộ rễ bị thối)

Xin trân trọng cảm ơn !
Bạn đừng úm cây như vậy, rễ ngọc điểm ưa ẩm nhưng thông thoáng, rễ gió (thích tung tăng trong gió :D ). Bạn cắt hết mấy rễ hư thối đi, ngâm/phun Physan 20 sát trùng cây, để khô ráo 1 vài ngày rồi ghép cây vào khúc gỗ nào đấy. Treo nơi có nắng buổi sáng đến tầm 9h, sau đó nắng qua lưới là tốt nhất. Nếu cây thiếu nắng hoặc ẩm quá sẽ chậm phát triển và thối rễ.

Khúc gỗ bạn ghép cây có vẻ giữ ẩm kém.

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Cắt bỏ rễ cũ, thoa thuốc chống nấm, ngâm B1 khoảng 2 tiếng rồi treo ngược lên ở chỗ mát, phun sương đều đều, 7 ngày phun B1 1 lần, khoảng 1 tháng thấy ra rễ mới rồi ghép lại vào giá thể.
Bạn chọn cành vú sữa hoặc cành nhãn cho lan dễ bám.

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: NGọc điểm bị thối rễ

Cắt bỏ rễ cũ, thoa thuốc chống nấm, ngâm B1 khoảng 2 tiếng rồi treo ngược lên ở chỗ mát, phun sương đều đều, 7 ngày phun B1 1 lần, khoảng 1 tháng thấy ra rễ mới rồi ghép lại vào giá thể.
Bạn chọn cành vú sữa hoặc cành nhãn cho lan dễ bám.
Tại sao phải treo ngược vậy Tân? mình thấy có nhiều a cũng tư vấn như vậy nhưng kg hiểu lý do lắm. Thanks Tân.

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Trả lời: Re: Trả lời: NGọc điểm bị thối rễ

Tại sao phải treo ngược vậy Tân? mình thấy có nhiều a cũng tư vấn như vậy nhưng kg hiểu lý do lắm. Thanks Tân.
Em cũng chỉ làm hướng dẫn của nhiều anh em, theo ngu ý của em là có 2 lý do:
- Thời gian này cây đang yếu, hướng lá mọc lại xéo lên, nên nếu dựng đứng lá đang yếu sẽ bị gập xuống, gãy ở chỗ gần thân.
- Để nước không đọng ở ngọn gây thúi ngọn, khi cây đã khỏe hẳn rồi thì không sao.
Thương ngọc điểm em mới mua về cũng treo vậy khoảng 2-3 tuần, khi ra rễ rồi em mới cho bám vào giá thể.

luanle69

Thành viên
cảm ơn doihoasim! Mình muốn nhờ anh em tư vấn cách phòng bệnh, ngọc điểm nhà mình mùa đông rất hay thối rễ.

doihoasim

Thành viên
cảm ơn doihoasim! Mình muốn nhờ anh em tư vấn cách phòng bệnh, ngọc điểm nhà mình mùa đông rất hay thối rễ.
Ờ... bạn nhớ phun B1 cho cây nhanh ra rễ mới như Bạn maivangvinhlong hướng dẫn đó. Mình thì ghép ngay (nôn nóng mà) không cần treo ngược, đừng để cây ở chỗ khô nóng và đảm bảo độ ẩm tốt/hợp lí thì sẽ không lo lá bị rũ xuống.

Bạn nhờ anh Na Tuấn tư vẫn cho cách dưỡng cây trong mùa đông nhé.