Nên cấm thành viên mua bán xóa nội dung đã giao dịch

Juniperus

Thành viên
Kính gửi Admin Trungduart,
Ban quản trị.

Hiện nay diễn đàn ta tồn tại tài khoản (VIP) bán các hàng hóa trong lĩnh vực cây cảnh, và có thu phí của các thành viên này; các trách nhiệm dân sự liên quan đến giao dịch có hành vi lừa đảo là khó chối bỏ, và hiểu như trách nhiệm của sàn giao dịch cũng không sai; do có hỗ trợ về các chức năng mua bán, có thu phí của người bán, có yêu cầu xác nhận thông tin của người bán khi đăng ký.

Nhưng cấu hình diễn đàn hiện nay có thể sẽ làm nảy sinh việc tranh chấp, cụ thể như sau:
1) Ảnh của người bán không được quản lý, chỉ lưu đường link; và họ có thể xóa hoặc sau này ảnh ở trang web gốc bị mất cũng sẽ mất hình.

2) Người bán có toàn quyền xóa, sửa những bài mình đã đăng - đặc biệt nội dung đã giao dịch; trong đó người mua không có quyền này.

Thông thường với các hàng hóa được chuyển ngay sau khi thỏa thuận thì việc lưu vết giao dịch không giá trị nhiều; nhưng với những giao dịch mua bán mà người mua gửi lại cây (bao sống) mà mất thông tin giao dịch sẽ rất khó đối chứng sau này, đặc biệt nếu người bán cố tình xóa bỏ thông tin đó đi rồi đột nhiên biến mất (diễn đàn này có mấy anh đột nhiên biến mất khi chưa hoàn thành giao dịch!!!)

Kính đề nghị BQT xem xét:

1) Yêu cầu các thành viên mua/bán sử dụng chức năng upload ảnh của diễn đàn để gửi ảnh hàng hóa mua bán.
2) Cấm không được xóa các thông tin đã giao dịch thành công (gồm ảnh, nội dung thỏa thuận...).
3) Các bài viết của cả người mua và người bán khi giao dịch ko được quyền sửa, các thông tin cải chính thì xác nhận với các bài mới đinh sau để đảm bảo bằng chứng có kèm nội dung thỏa thuận và thời gian.
4) Có quy định riêng đối với thành viên mua bán, kèm các điều khoản về yêu cầu tuân thủ pháp luật.

Điều này tránh các tranh chấp liên quan - bảo vệ quyền lợi của người mua và người bán; mong ban quản trị xem xét...

Cảm ơn BQT!

Kim Khi Tai

Moderator
Ban quản trị.

Hiện nay diễn đàn ta tồn tại tài khoản (VIP) bán các hàng hóa trong lĩnh vực cây cảnh, và có thu phí của các thành viên này; các trách nhiệm dân sự liên quan đến giao dịch có hành vi lừa đảo là khó chối bỏ, và hiểu như trách nhiệm của sàn giao dịch cũng không sai; do có hỗ trợ về các chức năng mua bán, có thu phí của người bán, có yêu cầu xác nhận thông tin của người bán khi đăng ký.

Nhưng cấu hình diễn đàn hiện nay có thể sẽ làm nảy sinh việc tranh chấp, cụ thể như sau:
1) Ảnh của người bán không được quản lý, chỉ lưu đường link; và họ có thể xóa hoặc sau này ảnh ở trang web gốc bị mất cũng sẽ mất hình.

2) Người bán có toàn quyền xóa, sửa những bài mình đã đăng - đặc biệt nội dung đã giao dịch; trong đó người mua không có quyền này.

Thông thường với các hàng hóa được chuyển ngay sau khi thỏa thuận thì việc lưu vết giao dịch không giá trị nhiều; nhưng với những giao dịch mua bán mà người mua gửi lại cây (bao sống) mà mất thông tin giao dịch sẽ rất khó đối chứng sau này, đặc biệt nếu người bán cố tình xóa bỏ thông tin đó đi rồi đột nhiên biến mất (diễn đàn này có mấy anh đột nhiên biến mất khi chưa hoàn thành giao dịch!!!)

1) Yêu cầu các thành viên mua/bán sử dụng chức năng upload ảnh của diễn đàn để gửi ảnh hàng hóa mua bán.
2) Cấm không được xóa các thông tin đã giao dịch thành công (gồm ảnh, nội dung thỏa thuận...).
3) Các bài viết của cả người mua và người bán khi giao dịch ko được quyền sửa, các thông tin cải chính thì xác nhận với các bài mới đinh sau để đảm bảo bằng chứng có kèm nội dung thỏa thuận và thời gian.
4) Có quy định riêng đối với thành viên mua bán, kèm các điều khoản về yêu cầu tuân thủ pháp luật.

Điều này tránh các tranh chấp liên quan - bảo vệ quyền lợi của người mua và người bán; mong ban quản trị xem xét...

Cảm ơn BQT!
Về điều này Mình ủng hộ Bạn nhưng theo mình người bán có quyền xóa hình theo yêu cầu của người mua nhưng có confirm trên Top xác nhận ( ví dụ: cây đã bán cho ..... và xóa hình theo yêu cầu của người mua)

dandy272

Thành viên
Cho em hỏi luôn: Trường hợp thành viên mua bán lừa đảo thành viên trong diễn đàn thì BQT sẽ xử lý thế nào ạ.

Juniperus

Thành viên
Re: Trả lời: Nên cấm thành viên mua bán xóa nội dung đã giao dịch

Về điều này Mình ủng hộ Bạn nhưng theo mình người bán có quyền xóa hình theo yêu cầu của người mua nhưng có confirm trên Top xác nhận ( ví dụ: cây đã bán cho ..... và xóa hình theo yêu cầu của người mua)
Khi làm chính sách, đôi lúc ko bao quát hết được bạn à; nên có câu "Luật pháp chỉ đến cửa phòng ngủ" ý là ko thể đến được hết mọi ngõ ngách.

Lợi điểm cấm xóa sẽ cao hơn là cho xóa (với các giao dịch đã chốt thành công); nó làm cho BQT dễ xử lý và kèm với Quy định rõ ràng các bên sẽ tự chịu trách nhiệm dân sự, và BQT có thể gửi các chứng cứ sang cơ quan thẩm quyền để tránh việc bị cho là tiếp tay cho hành vi gian lận.

Cây đã niêm yết rất rõ ràng rồi, có xóa đi chẳng qua người mua kỹ tính thôi, chơi cây là tâm thế biểu đạt qua tác phẩm và cái phôi ban đầu luôn khác xa thành phẩm sau này, vậy nên xóa hình theo yêu cầu xem ra hại chung nhiều hơn lợi riêng.

Với người Mua, BQT nên chua trong Quy định phải lưu lại các hình ảnh và tên người bán, thời gian, lệnh chuyển tiền... làm căn cứ giải quyết khiếu nại về sau. Cứ chua thế, nếu sau ko có lưu do quên thì tự chịu bất lợi. Người bán bắt buộc phải đăng ký Số tài khoản (không được tự ý sửa), để sau này duyệt từ Ngân hàng nếu có tranh chấp.

ptaagu

Thành viên
Theo em việc cấm xóa có thể tốt về một phương diện như đã nêu. Nhưng sẽ rất khó đặc biệt trong các trường hợp các anh chị mua bán lại.
Em có giải pháp dễ thực thi hơn:
Đó là yêu cầu người mua và người bán phải xác nhận giao dịch thành công bằng hình ảnh. Điều này khá dễ dàng đối với các anh chị có vườn riêng như em. Chỉ cần lập topic xác nhận giao dịch- người bán cung cấp hình ảnh đã gửi hàng, nhận tiền và thông tin vận chuyển. Người mua cung cấp hình ảnh hàng đã nhận, tình trạng hàng... Thông tin được lưu trữ trong một topic riêng của vườn. Người bán sẽ tăng uy tín hơn- người mua cũng an tâm hơn và nhiều cái lợi khác.
P/s: những người lập vườn như bọn em cũng không phải dễ dàng đâu ạ. Ngoài việc đóng tiền (quá dễ) chúng em còn phải được sự bảo lãnh của một người uy tín cao tại khu vực. Nên bất kỳ giao dịch nào bên cạnh giữ uy tin cho bản thân chúng em cũng phải giữ uy tín cho người bảo lãnh nữa.

linhcaycanh2016

Thành viên tích cực
Nhiêu khi dky cây gửi lại bao sống. Nhưng khi nhớ nhớ e nó,ktra lại thì ko xem đc hình.lỗi hình.Ý kiến ý cò việc này làm Gì cho mệt. Cũng lại trôi đi. Rồi lại như cũ thôi
==================================
Và nhiều khi ae đăng bài nên bán cây. Hôm nay mình ko thích kiểu giáng này nhưng 3,5 ngày sau mình lại thích. Lục lại trí nhớ vô xem lại thì hình bị lỗi ko xem dc. Nhiều ae đăng bán 1 topic khoảng 20 cây nhưng mới bán dc vài cây. Vài ngày sau upppppppp lên để bán nhưng hình lỗi lại phải chụp chỉnh sửa lại. Mệt lắm

Juniperus

Thành viên
@Ptaagu: Nếu lấy cây ngay và đứt đoạn việc cần đến dấu vết ko quá nhiều tôi đã nói trên rồi mà, nhưng nếu bạn gửi cây bao sống hoặc bạn mua rồi mà cây đó người ta bán rồi báo cho bạn cây đã chết, gửi nhầm cây... lúc đó bạn sẽ khiếu nại và ko còn chứng cứ trên forum nữa. (tất nhiên như tôi vẫn lưu hình và web ngay sau giao dịch)

Thực tế về giao dịch dân sự mua bán trên diễn đàn có 1 bên thứ 3 liên đới đó là người tạo ra diễn đàn này, đăng ký tài khoản nhận tiền phí hàng tháng của thành viên bán hàng,họ cũng yêu cầu bên bán hàng xác nhận CMND, Số điện thoại,... và nếu có lừa đảo > 500 ngàn đồng thì chuyện sẽ ko đơn giản nếu gặp tố cáo. Việc xác định ngay từ đầu các điều khoản giao kết (thông qua Quy định) sẽ bảo vệ tính pháp lý cho họ, người mua và người bán; đồng thời bên bán cũng ko có nhiều cơ hội cò quay, lật lọng và phải có trách nhiệm;

Ví dụ có người mua đang đi tìm ông Nhật Thành, hoặc trường hợp ông Soncm cũng phải đảm bảo quyền lợi cho ông ấy - bảo đảm như nào thì cần nêu ra? Mọi người đừng nghĩ vài trăm ngàn mà xem nhẹ.

@Linhcaycanh: Tôi đã nêu rồi "1) Ảnh của người bán không được quản lý, chỉ lưu đường link; và họ có thể xóa hoặc sau này ảnh ở trang web gốc bị mất cũng sẽ mất hình" ; và giải pháp để ko bị thì dùng đồng thời "Cấm xóa, sửa bài đã giao dịch + dùng chức năng upload ảnh của diễn đàn hoặc 1 nơi mà ko xóa được ảnh gốc như Facebook" nếu vi phạm thì xử lý nặng là ổn thỏa thôi anh bạn trẻ ạ.

Cấm cũng chưa hẵn đã hay, chẳng hạn vài bạn bán 1 đêm cả trăm cây linh sam/sam núi, cây nào có người mua họ sửa và ghi lên "cây đã bán" hoặc "đã đăng ký" sẽ rất dễ cho người khác chọn những cây còn lại. Hoặc trường hợp người bán muốn sửa giá trên từng cây với số lượng lớn như vậy cũng rất tiện.

ptaagu

Thành viên
Tốt nhất cứ chọn người uy tín mà mua bán. Vd như em nè (tự PR) hihi!
Bán hàng bảo hành luôn - bao đổi trả như em nè!

tranthai162000

Thành viên tích cực
Nếu không cho xóa ảnh gốc sau bán cây xong, số hình chứa trên host quá lớn trong khi băng thông và dung lượng có giới hạn, khi vượt giới hạn cho phép thì không thể up thêm hình hoặc hình không hiển thị do vượt bandwidth' cho phép , sẽ ảnh hưởng đến việc up hình , mua bán ai sẽ chịu ? Diễn đàn có trang up hình nhưng phải có đảm bảo thuận lợi trong thao tác, và quản lý ảnh như những trang web khác thì mới yêu cầu tv mua bán sử dụng được.

trungduart

Administrator
Ban quản trị.

Cảm ơn BQT!
Cảm ơn bạn góp ý về qui chế quản lý nhóm thành viên mua bán tại dd, và những ý bạn nêu trên BQT sẽ nghiên cứu tính khả thi phù hợp nhất.
BQT luôn luôn khuyến khích anh em diễn đàn sử dụng tính năng của diễn đàn, về phần trang upload hiện dd có 2 trang, với tính năng sử dụng rất thân thiện với anh em khi tập làm quen với máy tính còn việc áp dụng qui định thì việc này cũng cần phải có thời gian và ý thức chung của từng anh em tham gia dd.

Về việc này anh em dd cũng có 1 bài viết yêu cầu khoá chức năng không sửa bài viết nhằm mục đích tiêu cực xảy ra, và ý kiến chung của đa phần thành viên mua bán chưa ủng hộ vấn đề này, vì lý sự bất cập và cập nhật về nội dung mới cho sản phẩm (ví dụ, giá cả thay đổi, sai lỗi chính tả, cây đã bán, hình ảnh cập nhật mới) về mặt này từ lúc thành lập nhóm thành viên mua bán vẫn chưa có hình thức nào tiêu cực xảy ra trong vấn đề giao dịch sai hình ảnh khi đăng tải tại dd.

Diễn đàn mở ra mục đích giao lưu kết nối những người đam mê cây cảnh gần lại nhau, việc giao lưu chia sẻ sản phẩm nhằm giúp anh em chơi cây giảm thời gian cũng như công sức để tìm cho mình 1 sản phẩm ưng ý, với số tiền thu của nhóm thành viên mua bán cũng phục vụ trong quá trình phát triển diễn đàn và cũng không phải là kinh doanh nhóm thành viên mua bán này. Việc tạo các điều khoản theo luật pháp mình chưa nghĩ tới vì nó quá cứng nhắc trong điều hành QL diễn đàn và điều này tạo ra sự mất tự nhiên với người tham gia diễn đàn.

Những ý kiến bạn nêu trên mình cũng có lời phản biện và mục đích chúng ta có cùng 1 mẫu số chung nhằm xây dựng và phát triển dd tốt hơn

Cảm ơn bạn và mình sẽ ngâm cứu ý kiến của bạn nhiều hơn.

acecookvn

Thành viên tích cực
Cách nào cũng có mặt tốt và mặt chưa tốt, nhưng em nghĩ để diễn đàn trở nên thật sự chuyên nghiệp và có uy tín hơn so với những trang diễn đàn khác thì nên có những công cụ đảm bảo quyền lợi cho người mua ( luật, chế tài, bộ phận bảo hành khi giao dịch cây có giá trị lớn như mở L/C trong xuất nhập khẩu... ). Đôi lời ý kiến riêng, em ủng hộ 1 phiếu cho bác Juniperus.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Chụp màn hình có vẻ hiệu quả, nó vừa có giá bán, hình ảnh, nick...
Lý do: ng mua hay ng bán đều có quyền bảo vệ mình, nhưng họ có nghĩa vụ hành động để thực hiện quyền đó.
Nếu ng mua/bán ko làm j mà đòi đc bảo vệ tuyệt đối thì ko thể
(trừ phi anh phải trả tiền để ng khác làm jum)

Trách nhiệm dân sự (mặt luật pháp) cũng như vậy thôi,
Anh mua hàng ko giữ hoá đơn/ko chứng minh mình mua của ai, như thế nào thì ráng chịu,

Chụp màn hình quá dễ, bất kì thiết bị nào hiển thị đc web đều có chức năng này...

<= e bàn theo khía cạnh phí 50k/tháng mà diễn đàn đã thu,
Trách nhiệm của diễn đàn gắn với giao dịch, nhưng ng mua,
bán cũng nên chia sẻ với diễn đàn các công tác râu ria.

Vài ý cá nhân... =))
Ps:
Nếu định trả thêm tiền để anh Duart bảo hộ, ta thử tham khảo cách ebay bảo hộ(1phan chính sách bảo hộ)
Nếu chỉ mua bán trực tuyến, việc chi trả của bạn chủ yếu là trả tiền mua hàng hóa hoặc trả phí dịch vụ nào đó từ Ebay hoặc từ các website chấp nhận trực tuyến qua PayPal.

Khi bạn mua 1 món hàng trên eBay, bạn là người trả tiền (Pay) và eBay là “người” nhận tiền (Get Paid):

- Bên trả tiền: được miễn phí

- Bên nhận tiền: chịu phí từ 1.9% – 2.9% tổng giao dịch + 0.30 USD + phụ phí

* Phụ phí: phí giao dịch giữa 2 quốc gia khác nhau (Cross Border payment) hoặc chuyển đổi tiền tệ (2.5% phí)

* Nếu bên nhận tiền (Get Paid) được nhận hơn 3000 USD mỗi tháng thì được áp dụng phí Merchant của PayPal – nhằm giảm chi phí và tăng khối lượng hàng bán được. Cụ thể:...
Như vậy nếu nhận được thanh toán 1000 USD bạn sẽ bị thu phí từ 19.3 – 29.3 USD, chưa kể phụ phí.
<= nghe thì ít, nhưng e thử rồi, nó cộng thêm kha khá loại phí thanh toán nếu mua hàng nc ngoài.
(E mua 1 em kindle đọc sách giá sale 59$ nhưng phải trả hơn 2 triệu)
Tốt nhất vẫn là câu:
"Ta phải bảo vệ mình trước khi nhờ người" ^_^

Ps: anh Ju kí tên chữ latin đi ạ, anh ký chữ tàu e đọc ko ra,
Mà hình như diễn đàn cấm ký tên chữ nước ngoài?

Ps: e dốt tin học nhưng hình như có 1 chi tiết này anh Ju và nhiều ng ko biết
(Chi tiết này e đoán, có thể sai, có j anh Duart chỉnh giúp)
Diễn đàn hoàn toàn ko lưu hình của các anh chị đưa lên!
Nó chỉ hiển thị gián tiếp hình mà các anh chị đã gửi ở một server data khác.
Có nghĩa là nếu ko cho sửa bài, cách đơn giản muốn lừa đảo là ta thay file gốc ở sever data là xong..
<= còn nhiều chi tiết chết ng về cách mua bán trên diễn đàn và VN nói chung,
Nên, cũng may đa số ng ở đây ko rành máy tính, ko có ý lừa nhau,
(Chưa bán cho ai cái j bao giờ mà đầu óc e thật đen tối nhỉ @-@)
Ng với ng sống để tin nhau? ^_^

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Coment trong bài này của tôi vào lúc 10.16pm tối qua,sao bị xóa mất gốc mà chẳng ai báo hay nói gì với tôi cả.
Tôi có viết gì sai xin cứ trả lời vào đây để tôi hiểu.Cám ơn nhiều.

nguyen_xin

Thành viên
nào giờ chơi nhiều dđ mua bán thiết bị điện tử, thấy thường bán xong xóa topic, để đỡ tốn tài nguyên diễn đàn, còn bị lừa đảo treo đầu dê bán thịt chó thì ở đâu cũng gặp, máu me xử hiền ngậm bồ hòn làm ngọt, riêng dđ này có thu phí tv mua bán, thì đương nhiên quyền của tv mua bán cao hơn tv bình thường là đương nhiên, do dđ đang tồn tại là nhờ những nguồn này mà, nên bạn đòi quyền chỉnh sửa hay cấm tv mua bán là khó, nói chung ban quản trị tạo mọi đk và quyền lợi cao nhất cho tv mua bán

Juniperus

Thành viên
Hì hì, ai có thân thì người đó tự lo -khôn sống mống chết; thôi lại quay về cây cối nhỉ? :)>-