Mua bán cần lưu ý

nonbotieucanh

Thành viên
Tôi và nhiều người khác cũng đã đăng kí mua nhiều cây của nhiều ace trên diễn đàn mình. đa số là cây phôi mới khai thác.
vì kinh nghiệm trồng như nhiều ace khác chưa nhiều nên đành gửi lại bao sống, khi sống mới nhận.
Nhưng qua thời gian dài và nhêìu lần mua thấy có sự bất ổn trong mua bán.
Đó là những cây phôi mất công chọn lựa chết nhiều, phần khách quan và trung thực là do điều kiện thời tiết và không may
nhưng thống kê cho thấy những cây chết lại toàn là những cây trong nhóm đẹp nhất. Điều chưa tin cậy là cây chết không tăm tích, chẳng thấy xác. ace mua bán ở xa nhau không thể biết được.
Để tránh hiện tượng này khi mua bán để đảm bảo chữ tín và ace khỏi mất công và bực mình người bán giữ cây cần rõ ràng khách quan bằng cách cây chết phải cho người mua thấy rõ hình cây đó chết, chứ báo chết mà không có hình lại lấy lí do là nhiều quá nên khó nhớ. cây chết thường ít hơn cây sống mà không nhớ thì cây sống nhiều hơn lạon à.
Xin lỗi và cây ngay thì những người có chữ tín thì không sao nhưng chúng ta không nên để kẻ hở cho kẻ xấu lợi dụng bán láo.
VD: tôi bán cho anh A cây với giá 1000k nhưng chưa chuyển hôm sau có người khác B tới trả cao hơn tôi bán cho người trả cao hơn có lời rồi báo với người A là cây đã chết trả lại tiền, không cần chứng minh gửi hình nó chết thế là xong, bán kiểu vậy liệu có đwocj không?
Vì có nhiều người bức xúc về vấn đề này nên tôi lập chủ đề này để tránh và khắc phục
Mong ace lưu ý, đóng góp và xây dựng để cả hai bên mua bán đều có lợi.
Xin góp ý thêm. cảm ơn mọi người

QNK

Thành viên
Bản thân e đã mua thì mang về nhà chăm, dù sống chết thì cũng có trải nghiệm anh ah. e cũng ít kinh nghiệm như tất cả các a e mới chơi, do vậy chỉ mua những phôi rẻ rẻ. :">

longduyen

Thành viên tích cực
Tôi và nhiều người khác cũng đã đăng kí mua nhiều cây của nhiều ace trên diễn đàn mình. đa số là cây phôi mới khai thác.
vì kinh nghiệm trồng như nhiều ace khác chưa nhiều nên đành gửi lại bao sống, khi sống mới nhận.
Đó là những cây phôi mất công chọn lựa chết nhiều, phần khách quan và trung thực là do điều kiện thời tiết và không may
nhưng thống kê cho thấy những cây chết lại toàn là những cây trong nhóm đẹp nhất. Điều chưa tin cậy là cây chết không tăm tích, chẳng thấy xác. ace mua bán ở xa nhau không thể biết được.
Để tránh hiện tượng này khi mua bán để đảm bảo chữ tín và ace khỏi mất công và bực mình người bán giữ cây cần rõ ràng khách quan bằng cách cây chết phải cho người mua thấy rõ hình cây đó chết, chứ báo chết mà không có hình lại lấy lí do là nhiều quá nên khó nhớ. cây chết thường ít hơn cây sống mà không nhớ thì cây sống nhiều hơn lạon à.
Xin lỗi và cây ngay thì những người có chữ tín thì không sao nhưng chúng ta không nên để kẻ hở cho kẻ xấu lợi dụng bán láo.
VD: tôi bán cho anh A cây với giá 1000k nhưng chưa chuyển hôm sau có người khác B tới trả cao hơn tôi bán cho người trả cao hơn có lời rồi báo với người A là cây đã chết trả lại tiền, không cần chứng minh gửi hình nó chết thế là xong, bán kiểu vậy liệu có đwocj không?
Vì có nhiều người bức xúc về vấn đề này nên tôi lập chủ đề này để tránh và khắc phục
Hay quá.
Cây đã đăng kí mất pải có hình mới tin.
Ko biết cây của tôi thế nào, ho báo chết mà ko thấy hình.
Có người bán rất uy tín nhưng ko ít kẻ gian lận.
Ace đề pòng.
Cảm ơn bác.

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực
Mình mua cây gửi lại mà nếu chết họ kg cho coi xác cây thì mình sẽ tặng họ xác cái khác.
Cuộc chơi công bằng đúng kg bạn
Cảm ơn bạn đã cảnh báo cho anh em

quang thao

Thành viên
tôi thiết nghĩ làm việc gì cũng phải đặt chữ tín lên hàng đầu,dù là việc nhỏ nhất.nếu mua bán mà không có quan điểm như vậy thì sẽ nhanh chóng bị lũi tàn thôi bạn ạ.nói vậy thôi chứ tôi cũng mua một số phôi rồi nhưng chưa chuyển về được,rồi số phận sẽ ra sao đây.nhưng vẫn tin tưởng!

vietdnpc

Thành viên
Cảm ơn bạn đã lên tiếng! Cái này là có! Khổ nổi đợt này mua cây về sao nó chết khiếp quá, đành gửi lại!

longduyen

Thành viên tích cực
Có người tôi giảm tin nên cũng ko muốn mua thêm vì ngại cây ko đc lại mang bực mình vào người.
Khi biết tình hình ace lên tiếng chỉ có ace chơi đẹp, uy tín sẽ rất vui và vững tâm, thoãi mái.
Đời là thế đc cáo này mất cái khác mà. Đc chút lại mấy nhiều.
Chúc ace ko pai bực mình, khó chịu

yêu bon sai

Thành viên tích cực
Còn có trường hợp chào hàng là cây đẹp khi giao hàng lại lại một khác. Nói chung là người mua luôn trong thế bị động.............

thienphu

Thành viên Mua Bán
có nhiều chuyện để nói ở vấn đề này,nhưng thôi ace cứ hiểu và cảm nhận tì mối quan hệ của mình,còn mình thì hhiihihhiiiiiiii mua rồi đem về cố mà bảo quản cho thật tốt(tối thiểu tránh thiệt hại) nếu chuyện xui rủi thì chóp hình lại báo với ae mua bán rồi giải quyết sau(nếu bến bán có trách nhiệm thì mọi chuyện đều vui vẽ,nếu ko thì mình buye,,:-h hhahaa.
sửa lại tí cho hợp lí....

phamlap1960

Thành viên
vụ này cũng hay,theo mình có ý kiến như thế này,nếu gởi cây mà bảo là cây chết,thì yêu cầu chuyển xác về cho khổ chủ,dù sao nhận về mai táng em nó,mình cũng thấy vui,còn hơn là ấm ức trong lòng CHÚC ACE NGÀY CHÚA NHẬT VUI VẺ........

pitieel

Thành viên Mua Bán
tất cả chúng ta khi mua phôi khai thác điều có tỷ lệ chết khá cao vì nhiều nguyên nhân -
khai thác ko đúng mùa
cây khai thác ko đạt kỉ thuật cần thiết
cây " nguội"- cái này chỉ những ng trực tiếp khai thác mới biết dc.... và còn rất nhiều lí do
khi anh em mua bán họ đồng ý " bao sống" cho anh em cũng nhiều lí do vì khi cây "đã" sống phôi thì có giá trị khác nhau!
- mối quan hệ thân tình,anh em , mối lái thân thuộc
- họ tự tin vào nguồn phôi dồi dào sẳn sàng bù vào cây chết
-thu phí khi đóng bầu và nuôi phôi

chuyện sui rủi chẳng ai muốn đâu các bác ạ, thường là chết nhửng em đẹp thui , xấu xí quăng lăn lóc mà nó sống phà phà cũng là chuyện thường tình
những trường hợp như thế Pi tui thường chộp lại tấm hình để cung cấp cho khổ chủ , nếu có nhu cầu ! nói thật hiện nay còn nợ người anh em 2 lô LS vì khai thác vào mùa cuối năm , mà nguồn phôi giờ ngày càng cạn kiệt - hy vọng sẻ bù vào cây thành phẩm - chuyện nhỏ như con thỏ ấy mà

quoclongtiengiang1978

Thành viên tích cực
Mình mua cây gửi lại mà nếu chết họ kg cho coi xác cây thì mình sẽ tặng họ xác cái khác.
Cuộc chơi công bằng đúng kg bạn
Cảm ơn bạn đã cảnh báo cho anh em
bác quoclongtiengiang1978 nói "mình sẽ tặng họ xác cái khác" là sao ta? Tui chưa hiểu lắm
Coi lại bài viết của anh tùng phía trên nha bạn.