Mong các cao nhân chỉ giáo tên loại lan này với????

thanl1211

Thành viên
Em cũng là dân mới chơi chưa rành tên lắm, chỉ nhìn thấy nó quen lắm mà ko bít tên gì. Mong mọi người chỉ giáo xem em nó tên gì, cách chăm sóc như thế nào ạ?

hoalananh

Thành viên
đúng là ống điếu Schomburgkia
==================================
chăm sóc thì trồng như Dendrobium,rất chịu nắng

Tracdonglai

Thành viên
ống điếu, mình phơi 100% nắng mà chả thấy chết, thấy vàng vàng thôi. loại này rất thích ăn bả cà phê.
bạn dùng than mà trồng, lựa cái chậu to to chút, vì nó đẻ rất nhanh. mắn đẻ còn hơn cả dens đó

nguyenvanhakg

Thành viên
ống điếu, mình phơi 100% nắng mà chả thấy chết, thấy vàng vàng thôi. loại này rất thích ăn bả cà phê.

Bả cà phê có mà die á sư huynh, e trồng bằg sơ dừaa mới ẩm chút mà đã thúi rễ tùm lum rồi, ms lôi ra sửa lại cây nè!

Tracdonglai

Thành viên
Bả cà phê có mà die á sư huynh, e trồng bằg sơ dừaa mới ẩm chút mà đã thúi rễ tùm lum rồi, ms lôi ra sửa lại cây nè!
mình trồng rồi mới dám tư vấn bạn ạ. nếu bạn chưa tin thì mình chụp hình cái chậu ống điếu khủng của mình cho bạn xem. toàn cho ăn bả cà phê. phơi nắng như hành hạ mà nó lại lên tốt lắm.:)):)):))
giống của mình cùng loại với chủ thớt luôn nhé, xơ dừa thì nhiều loại bị thúi rễ chứ không riêng ống điếu. nói chung mình không xài xơ dừa để trồng lan. mấy lần phải thay chậu rồi nên nãn.

thanl1211

Thành viên
Hj. Nhà mình hay uống Cofe lắm, để mình làm thử 1 chậu xem nó chết ko. Nếu chết là phải bắt đền bác Tracdonglai mí dc

nguyenvanhakg

Thành viên
mình trồng rồi mới dám tư vấn bạn ạ. nếu bạn chưa tin thì mình chụp hình cái chậu ống điếu khủng của mình cho bạn xem. toàn cho ăn bả cà phê. phơi nắng như hành hạ mà nó lại lên tốt lắm.:)):)):))
giống của mình cùng loại với chủ thớt luôn nhé, xơ dừa thì nhiều loại bị thúi rễ chứ không riêng ống điếu. nói chung mình không xài xơ dừa để trồng lan. mấy lần phải thay chậu rồi nên nãn.
em mới sửa lại trồng bằng than, bây giờ có bã cfê bỏ lên trên mặt than được ko bác, hay chơi toàn bộ bằng bã cfê luôn.
Bác trồng thằng này có ra hoa bao giờ chưa, em có ông anh trồng 1 bụi cũng lớn lắm nhưng ổng nói chưa thấy nó ra hoa, nếu của bác có hoa thì chụp một phát up lên cho ae chiêm ngưỡng nha! hjhj!

Tracdonglai

Thành viên
em mới sửa lại trồng bằng than, bây giờ có bã cfê bỏ lên trên mặt than được ko bác, hay chơi toàn bộ bằng bã cfê luôn.
Bác trồng thằng này có ra hoa bao giờ chưa, em có ông anh trồng 1 bụi cũng lớn lắm nhưng ổng nói chưa thấy nó ra hoa, nếu của bác có hoa thì chụp một phát up lên cho ae chiêm ngưỡng nha! hjhj!
đang a kay vụ hoa hòe của thằng này đây. hồi tết nó ra 4 cái ngồng 10 cm rồi. xong có việc dọn phải đưa em nó đi nơi thiếu nắng tí. thế là chột hoa. bực không chịu nổi. cứ ức chế như gì đó=((=((
Trồng than bên dưới. còn bả cà phê thì cứ đổ như đổ bả trà lên trên thôi. nó sẽ có mốc trắng đó. nhưng kệ nó. chả sao cả. mình phơi nắng nên mốc cũng chỉ được buổi sáng là ra đi. hí hí:p:p

nguyenvanhakg

Thành viên
đang a kay vụ hoa hòe của thằng này đây. hồi tết nó ra 4 cái ngồng 10 cm rồi. xong có việc dọn phải đưa em nó đi nơi thiếu nắng tí. thế là chột hoa. bực không chịu nổi. cứ ức chế như gì đó=((=((
Trồng than bên dưới. còn bả cà phê thì cứ đổ như đổ bả trà lên trên thôi. nó sẽ có mốc trắng đó. nhưng kệ nó. chả sao cả. mình phơi nắng nên mốc cũng chỉ được buổi sáng là ra đi. hí hí:p:p
hehe! tội nghiệp bác ghê, nhưng cũng may hơn em, em thì trồng em nó cũng lâu rồi nhưng chưa thấy được ngồng huống chi là hoa, cám ơn bác về vụ cfê nha, nếu thành công chắc phải đãi bác chầu cfê wá, kkkk!

Tracdonglai

Thành viên
mình treo ở cái cây vạn tuế gì đó. chả có lá leo gì. toàn là cọng không. coi như phơi nắng 100% còn gì. thế mà nó không chết. lại đẻ ào ào mới ghê chứ.
Bả cà phê dưỡng da cũng tốt lắm đó. bác nào có gấu thì cứ nói gấu thử nhé.

DungNhatrang

Thành viên
cây này bạn có thể đặt nó vào 1 chậu đất nung, ko cần bỏ thêm gì, tưới tắm bình thường và bón phân định kỳ. Ống điếu thường ra hoa ở vùng cao, tuy nhiên ko phải là ko thể ra hoa ở đây.

Cây này theo cách trồng truyền thống là ốp vào thân của 1 cây thân gỗ khác, như kiểu vảy rồng

danhquang_hp

Thành viên mới
Loại này trồng bằng khúc gỗ là tốt nhất . tráng nắng cần ẩm độ nhưng không ướt . Bạn chú ý đầu rễ tưới là tốt nhất , đầu rễ xanh non lớn đều là tốt , đầu rễ đóng kén lại là ướt đó