Mai Nổi Gân Xanh

caigicuncon

Thành viên tích cực
Thông qua topic Mai vàng giới thiệu với ace tình trạng Mai vàng thường nổi gân xanh và cách khắc phục, AEc trồng Mai thường thắc mắt tình trạng Mai vàng của mình thường nổi gân lá màu trắng, có rất nhiều nguyên nhân dẩn đến tình trạng Mai bị như vậy, như bị Nấm Hồng, do thành phần chất trồng, ánh sáng và vị trí để cây như thế nào, cũng như cách phòng trị ra sao, hôm nay caigicuncon xin phép Ban quản trị mở topic này

Thứ nhất tình trạng Mai nồi gân Xanh là do bị Phấn hồng hay còn gọi là nấm hồng

ace quan sát lá Mai vàng nổi gân Màu trắng dọc lá mai và phía trong lá có những vết màu hồng nhỏ dẩn đến tình trạng lá Mai bị như vậy, Nếu ace không khắc phục sẽ dẩn đến lá mai vàng bị cháy khô và Không phát triển
cách trị, Khi phát hiện có bệnh có thể sử dụng một trong những lọai thuốc như: COC 85WP; Vidoc 30WP ; Vidoc 80BTN; hoặc Vidoc 50HP;... để phun xịt,. Về liều lượng và cách sử dụng thuốc các bạn có thể đọc kỹ hướng dẫn
-Thường xuyên thu gom những cành đã bị bệnh không thể phục hồi được đem tiêu hủy. Khi cắt nhớ cắt sâu thêm vào bên trong chỗ vết bệnh khỏang vài phân để phòng nấm bệnh còn sót lại trên cành tiếp tục phát triển lây lan sang các cành khác hoặc các cành non sắp ra sau này.

thứ 2 do thành phần chất trồng ánh sáng và Vị trí để cây

Mai vàng nổi gân trắng lá không phát triển thẳng như lá mai bình thường mà dún lại như có những nếp gấp lá mai dày và phát triển không đồng đều
cách trị, những lá mai như vậy thường lá do thành phân chất trồng không phù hợp, cũng có thể mai vàng của bạn bị ứ dộng nước, bạn nên thông lổ thoát nước cho cây. Cũng có thể do mai vàng của bạn để nơi thiếu ánh sánh và rậm rạp không có ánh sáng mặt trời bạn nên đem mai vàng của mình ra nơi thông thoáng và có ánh sáng hoặc bạn dùng CHICHOMIX-DT tưới vào đất hoặc phun trên lá theo liều lượng hướng dẩn
Thành phần chất trồng bạn nên làm theo bài viết này
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=57782
CHICHOMIX-DT

thứ ba aec nên phân biệt tình trạng lá mai bị bệnh với Lá Bạch Mai

chúc Mai vàng ace phát triển tốt, thân

Nếu bài viết hay bấm Thanhk hay ace có gì thì bổ sung thêm vào cám ơn ace đã quan tâm

hoa_xuan

Thành viên
bài viết hay và cụ thể, rất hữu ích ,sẵn đây bạn cho mình hỏi nếu cây mai phát triển bình thường thì có cần bổ sung phân vi sinh TRICHOMIX không? cám ơn bạn đã chia sẽ bài viết này!!!:)

trương thủy

Thành viên
loại phân này có nám trichoderma,theo tôi được biết nâm này phân hủy cenlulo rat nhanh,mà chât trông cho mai chủ yéu là sơ dưa, tráu chứa khá nhiều cenlulo. bạn cho mình hỏi,chât trông phân hủy nhanh quá có ảnh hưởng gì đên cây mai k?vì theo hiêu biêt của tôi chât tròng cho mai phải xôp thông thoáng

matmeoyeumai

Thành viên mới
cây mình cũng bị như vậy. chắc là nấm hồng rồi , bây giờ cắt bỏ cành và lá luôn hả bạn?

hienvt

Thành viên tích cực
không biết anh em nào có kinh nghiệm tong việc trị nấm hồng chia sẻ cùng mọi người với...e củng bó tay với cái vụ này lắm rồi

caigicuncon

Thành viên tích cực
bài viết hay và cụ thể, rất hữu ích ,sẵn đây bạn cho mình hỏi nếu cây mai phát triển bình thường thì có cần bổ sung phân vi sinh TRICHOMIX không? cám ơn bạn đã chia sẽ bài viết này!!!:)
bạn có thể bổ sung được bạn ah, Thân
==================================
cây mình cũng bị như vậy. chắc là nấm hồng rồi , bây giờ cắt bỏ cành và lá luôn hả bạn?
bạn có thể cắt bỏ cành cũng được, nếu Mai vàng bạn chơi bonsai cắt bỏ càn mà thiếu chi thì bạn có thể Pha COC 85 với nước rồi tha lên nấm hồng đó, Thân