Mai này có nên cắt đuôi không?

dungkhiem

Thành viên
Cũng vì yêu thích cây nên tìm được một cây mai vàng:
Người ta săn về, thấy coi cũng lạ, sau khi kết thúc giá cả mình liền cắt bỏ cái ngọn cứng đơ cao ngễu, cái đuôi bị cắt cụt một chút. Vậy mà mỗi lần ngó thấy cái đuôi này cứ ấm ức, hậm hực hoài hổng biết nên cắt hay để.
Gốc ngay vạch đỏ 40cm.
Chiều cao 40cm.
Có bộ rễ đều, dáng nằm.... "ngóc đầu lòi đuôi".
[/url][/IMG]
[/url][/IMG]
[/url][/IMG]
[/url][/IMG]
[/url][/IMG]
Các bạn xem xong cho ý kiến nha, để mình sửa cây cho đẹp. Cảm ơn nhiều.

lnvinh

Super Moderator
Cây này nên để cây nhỏ lại làm cây siêu hồi đầu có cây tử sẽ ấm hơn bạn DK.

hoangtu1138

Thành viên
giống con bọ cạp quá, bạn làm sao cho giống con bọ cạp là okie, cây này thiếu ít đế nếu ko để phụ tử cũng okie lắm, chúc bạn có con bọ cạp độc nha.

dungkhiem

Thành viên
Càm ơn các bạn đả góp ý. Mình sẻ tháp vào 4 bo mai giảo, ra chi rồi mới tính.....

hoaiemnguyen

Thành viên mới
cây của bác có bộ đế đẹp quá. em cũng mê mai vàng lắm, không biêt cái ngọn bác nói "cứng đơ cao nghễu" như thế nào? nhưng nếu là em, em sẽ không cắt bỏ đâu. mà nếu có cắt cũng không cắt ngắn như thế! (đây chỉ là ý kiến riêng của em thôi nha)

dailoc

Thành viên tích cực
Tôi từng có một cây mai gần giống cây mai này, dáng huyền, hồi đầu nhưng không có cây tử. Nghiên cứu mãi cuối cùng tôi đã phải xuyên thân để ghép thêm một cây tử vào đúng chỗ cần. Hóa ra có thêm cây tử chỗ này, mọi thứ thay đổi hẳn. Cây đẹp hẳn lên, rất "ấm cúng" như ý của Lnvinh.

Cây mai này của bạn rất có tương lai. Xin chúc mừng!

acnhancocchu

Thành viên
Xin lổi và xin phép bác chủ topic cho chen ngang chút (việc không lớn nên không mở topic mới)

Số là tết rồi có săn được 1 gốc mai "xấu quắc" rồi tự gọt, đẽo, cưa, bào... và ghép...

Đến nay các nhánh ghép đều phát triển tốt, đúng chổ mình cần (theo con mắt của tui)... thì phát hiện ra còn thế khác đẹp hơn (cũng theo tui nghĩ) vậy nên lại muốn gọt, đẽo, cưa, bào... và ghép...lần nữa nhưng sợ nó die luôn nên vẫn chần chừ, đi ra đi vô ngắm nó mà ấm ức, rất ngứa tay...

Anh em có kinh nghiệm vui lòng chỉ bảo: Mới bứng lên cưa, bào, gọt... vô chậu và ghép chưa quá 6 tháng, nay muốn mần y vậy lần nữa, liệu nó có chịu nổi hay không và có cách gì để nó chịu nổi được

Cám ơn anh em!

su mai

Thành viên tích cực
Cây của Anh dáng đẹp quá,chắc Anh ở bến tre vì thấy úp bội mấy con gà...em khoái môn này lắm.

thichtumlum

Thành viên Mua Bán
Chúc mừng dungkhiem có gốc mai đẹp, theo mình thì nên để lại cây tử đi cho cây dễ cân đối và đẹp hơn, nếu cây tử nằm được lên trên chút nữa thì quá tuyệt.

su mai

Thành viên tích cực
Cây mai đẹp này sửa 2-> 3 năm là đúng thế luôn....." Lãng Tử Hồi Đầu "....các bác thấy có đúng vậy ko?