Mai cam 8 cánh

camauteur

Thành viên
Cây Mai cam hoa 8 cánh nguyên thủy này tôi trồng cũng đã lâu rồi nhưng tết năm ngoái thấy có hiện tượng suy yếu nên tôi cưa ngang thân chỉ chừa lại phần gốc, sau một thời gian thấy nó không ra lá, lần đó tôi dùng hết sức bứng cây lên để kiểm tra rễ xem nguyên nhân tại sao, lúc bứng giữa chừng tôi thấy rễ nó còn tươi nên không tiếp tục bứng nữa và lấp đất lại, không ngờ chừng tháng sau thì nó ra lá...
và tết này hoa nở khá to.

ngoài thực tế cây mai này hoa có màu cam giống như hoa ở bên dưới chứ không phải màu vàng đậm như hình chụp, tôi cũng không biết tại sao nhưng chụp lại nhiều lần mà vẫn không lấy đúng màu cam thật của cây. :-t

babyface

Thành viên
Lại khoe hàng lạ, độc nữa rồi. Nhà ông anh vừa giàu, lại vừa có nhiều cây mai đẹp nữa, đã quá. Năm mới chúc ông anh nhiều sức khỏe, gia đình hạnh phúc, chăm mai năm sau đẹp hơn năm trước để up ảnh cho AE ngắm.:">

lehoanghai

Thành viên Mua Bán
Mình cũng có cây mai màu cam 12 cánh giống như bạn, bạn thử chụp hình vào lúc mặt trời vừa lặng xem sao.

songxanh

Thành viên
cho mình hỏi hoa bên dưới sao giống hoa soi nháy quá vậy bạn. nếu k phải xin bỏ qua. thanks

camauteur

Thành viên
Lại khoe hàng lạ, độc nữa rồi. Nhà ông anh vừa giàu, lại vừa có nhiều cây mai đẹp nữa, đã quá. Năm mới chúc ông anh nhiều sức khỏe, gia đình hạnh phúc, chăm mai năm sau đẹp hơn năm trước để up ảnh cho AE ngắm.:">
Cám ơn bạn. Chúc bạn năm mới dồi dào sức khỏe, vạn sự như ý. Mình cũng cầu-dừa-đủ-xoài thôi chứ có giàu có gì đâu :-/
==================================
sao lúc đó ko bứng lên cho mình luôn đi bạn hehhe
bông đẹp
chúc mừng
Tại khi đó bứng nó ko lên ấy chứ :p

babyblue

Thành viên
hoa mai mà chụp lúc mặt trời lặn thì héo nhụy lẫn cánh hoa rồi, đẹp gì nữa mà chụp hả bác :D

nó ko đúng màu là do máy chụp hình nó ko như mắt người, nó ko hiểu thế nào là đúng sáng được, vì chuẩn tự động của nó là đo sáng 18% grey, đại khái là từ màu cam nó thể hiện thành vàng

để chụp ra đúng màu, bác cần can thiệp vào máy, ở trường hợp này bác chỉnh -EV, trừ bao nhiêu thì bác cứ chụp rồi trừ tiếp đến khi nào thấy đúng màu cam thì thôi! chúc bác thành công

Hoangcm

Thành viên Mua Bán
lâu rồi không thấy em vào diển đàn , hôm nay nhân dịp đầu năm mới em cho anh em xem 1 cây mai có hoa thật đẹp mắt và rất lạ , chắc chắn năm nay anh em làm ăn phát tài lớn đấy ...hiiii... chúc em năm mới giàu sức khỏe gia đình hạnh phúc an khang thịnh vượng nhé .

tiendungqn85

Thành viên
Cây Mai cam hoa 8 cánh nguyên thủy này tôi trồng cũng đã lâu rồi nhưng tết năm ngoái thấy có hiện tượng suy yếu nên tôi cưa ngang thân chỉ chừa lại phần gốc, sau một thời gian thấy nó không ra lá, lần đó tôi dùng hết sức bứng cây lên để kiểm tra rễ xem nguyên nhân tại sao, lúc bứng giữa chừng tôi thấy rễ nó còn tươi nên không tiếp tục bứng nữa và lấp đất lại, không ngờ chừng tháng sau thì nó ra lá...
và tết này hoa nở khá to.

ngoài thực tế cây mai này hoa có màu cam giống như hoa ở bên dưới chứ không phải màu vàng đậm như hình chụp, tôi cũng không biết tại sao nhưng chụp lại nhiều lần mà vẫn không lấy đúng màu cam thật của cây. :-t
Bác ơi,mình ở bình định.Bác có thể cho mình xin hột về trồng được không