Một số kinh nghiệm làm cây ký đá của phongbonsai

phongbonsai1

Thành viên
vâng,
cảm ơn chú ^^
cháu nhớ ở vườn chú cũng có 1 cây tựa thế kiểu này:

(cháu ko nhớ đường link nên tìm 1 cây tương tự)
chú cho cháu hỏi cây của cháu có thể uốn được thế kiểu như cây của chú như vậy ko?
chú làm 1 cây có thế như vậy thì nuôi nó tầm bao nhiêu năm thì được 1 cây to tàm tạm như mấy cây trong vườn của chú?
(cây chỉ có 4 tâng, ở trên có nhiều tầng, cháu cần 4 tầng hay 4 tán, và 1 đỉnh ở trên ấy??)
Xin hỏi bác Phong cây của bác có phải đa số là xanh hạt hay không mà sao bộ rễ nó phù lên đẹp thế. hay là cây chiết nếu cây chiết xin bác cho 4r xin bí quyết phù rễ tạo gốc với ah.
nhân tiện đây xin hỏi bác cây này bác cho em xin cái giá với ạ
anh Phong cho em hỏi chút
em có cây đa chiều dài gốc là 70cm chiều ngang là 40cm ,dáng trực đã côn cây bây giờ em đang lấy tay
em muốn cho nó ngồi lên đá anh có thể giúp em được không vì trước giờ em chỉ làm cây nhỏ chưa vào cây to bao giờ nên chưa có kinh nghiệm .Cám ơn anh
Bạn QUANGHUNG12 thân mến làm được một cây như thế sẽ mất rất nhiều thời gian ,cây đó hơn 20 năm rồi
Bạn Gatre 2005 à Những cây ký đá của mình cả sanh chiết lẫn sanh hạt .muốn có bộ rễ phình to bạn chỉ để mỗi cây một vài cái rễ sau đó cho nó ép vào đá khi lớn theo quy luật nó sẽ bị phình ra .Cây bạn hỏi mình đã bán cho khách hàng rồi .
Bạn Phamminhtri ! Hiện tại mình rất bận không thể giúp bạn được mong bạn thông cảm .

ledinh1081

Thành viên tích cực
Cám ơn chú Phong! chú thân mến a em Thanh Hóa đang tính vào tham quan vườn chú một chuyến! không bít chú có vui lòng tiếp đãi a e cháu hok ah? Nhìn cây của chú những a e đang còn trẻ thật sự bị mê hoặc, lôi cuốn, những tác phẩm nghệ thuật thật sống động và nhiều màu sắc, kì công, tỉ mẫn và đa chiều!

dungvan

Moderator
Cảm ơn bác Phong đã chia sẻ kinh nghiệm. Xin hỏi bác một chút về vấn đề chăm sóc, bón phân cho cây ghép đá trồng trong chậu đất và ghép đá thả vào ang nước.
Mong bác chỉ giáo, cám ơn bác!

phongbonsai1

Thành viên
Cảm ơn bác Phong đã chia sẻ kinh nghiệm. Xin hỏi bác một chút về vấn đề chăm sóc, bón phân cho cây ghép đá trồng trong chậu đất và ghép đá thả vào ang nước.
Mong bác chỉ giáo, cám ơn bác!
Phân bón trong chậu đất bạn hãy trộn theo tỷ lệ một phần đất +một phần phân hữu cơ hoai mục + 0.5 kg lân (cho một khay 1.2mx1.5m) nếu dùng phân gà phải ủ một năm ,phân lợn 8-10 tháng , nếu cây chưa hoàn thiện bạn có thể tưới thêm phân đạm loãng + Phân hữu cơ Sông gianh vấn đề bạn cần nhớ là nếu trồng trong chậu đất thì độ ẩm trong đất là cực kỳ quan trọng ,không được để khô ,héo cây. nếu trồng trong ang nước (chỉ nên áp dụng cho cây đã hoàn thiện ) bạn vẫn phải bổ xung phân nên dùng phân hữu cơ sông gianh + lân để hòa trong nước (bón ít một chia làm nhiều lần ) chúc bạn thành công

hoang.htc

Thành viên tích cực
đúng là ko hổ danh sanh Nam Định ! bài viết thật bổ ích ! cam ơn anh nhìu . mà trong em thì đá đào đâu ra !!! ngoài đó thích thật

dungvan

Moderator
Cảm ơn bác Phong đã chia sẻ!
Mong bác chỉ rõ thêm về cách tạo cây phôi để ghép đá:
- Em thấy ở phần đầu bác có hướng dẫn về hai cách tạo cây phôi là cho vào ống hoặc vỏ bao xi măng rồi nhồi đất. Hỗn hợp đất này pha trộn như thế nào để rễ nhanh dài như bác đã chỉ ạ. Em thấy nếu sử dụng hỗn hợp chất trồng vẫn thường dùng cho bonsai thì rễ không thể dài nhanh như vậy. Vườn em ở HY em cũng đã chuẩn bị sẵn một lô cây giống to cỡ điếu thuốc lá rồi đang muốn làm theo cách của bác, chỉ vì vừa rồi mưa rét nhiều quá nên chưa dám động vào, một mặt cũng chưa rành về cách tạo phôi. Em cũng đã copy bài của bác rồi in ra mang về trang trại tính làm theo vì em mê các cây của bác quá.
- Khi đã cấy cây vào ống hoặc bao rồi thì việc tưới nước và bón phân như thế nào ạ? vì em nghĩ với một tiết diện chất trồng nhỏ và cao như vậy thì có lẽ dùng phân bón gốc là không tác dụng lắm.
- Ngoài hai cách trên còn có những cách nào tạo cây phôi rễ dài như vậy không ạ?
Mong bác chỉ giáo. Cảm ơn bác nhiều.

phongbonsai1

Thành viên
Cám ơn chú Phong! chú thân mến a em Thanh Hóa đang tính vào tham quan vườn chú một chuyến! không bít chú có vui lòng tiếp đãi a e cháu hok ah? Nhìn cây của chú những a e đang còn trẻ thật sự bị mê hoặc, lôi cuốn, những tác phẩm nghệ thuật thật sống động và nhiều màu sắc, kì công, tỉ mẫn và đa chiều!
Cảm ơn bác Phong đã chia sẻ!
Mong bác chỉ rõ thêm về cách tạo cây phôi để ghép đá:
- Em thấy ở phần đầu bác có hướng dẫn về hai cách tạo cây phôi là cho vào ống hoặc vỏ bao xi măng rồi nhồi đất. Hỗn hợp đất này pha trộn như thế nào để rễ nhanh dài như bác đã chỉ ạ. Em thấy nếu sử dụng hỗn hợp chất trồng vẫn thường dùng cho bonsai thì rễ không thể dài nhanh như vậy. Vườn em ở HY em cũng đã chuẩn bị sẵn một lô cây giống to cỡ điếu thuốc lá rồi đang muốn làm theo cách của bác, chỉ vì vừa rồi mưa rét nhiều quá nên chưa dám động vào, một mặt cũng chưa rành về cách tạo phôi. Em cũng đã copy bài của bác rồi in ra mang về trang trại tính làm theo vì em mê các cây của bác quá.
- Khi đã cấy cây vào ống hoặc bao rồi thì việc tưới nước và bón phân như thế nào ạ? vì em nghĩ với một tiết diện chất trồng nhỏ và cao như vậy thì có lẽ dùng phân bón gốc là không tác dụng lắm.
- Ngoài hai cách trên còn có những cách nào tạo cây phôi rễ dài như vậy không ạ?
Mong bác chỉ giáo. Cảm ơn bác nhiều.
Bạn ledinh1081 thân mến !Phongbonsai rất vui khi được đón bạn tại Hải Hậu. nhưng cũng nói trước để các bạn biết nếu để xem cây thì phongbonsai không đáp ứng được yêu cầu của bạn vì số lượng cây làm đã xuất cho khách hàng gần hết .bạn chỉ có thể xem thực tế cách làm cây thôi.

Bạn dungvan có hỏi hỗn hợp đất trồng để lấy rễ dài , bạn hãy đập nhỏ đất cỡ bằng đầu ngón tay +một chút phân hữu cơ thật hoai mục ( nếu chưa hoai mục cây không thể phát triển và sẽ bị chết ) vấn đề chính là gữi độ ẩm cho cho đất .bạn phải thường xuyên tưới nước không được để khô . có thể phun phân qua lá để cây nhanh phát triển .Tại Hải Hậu từ khi cắt cành chiết cấy vào bầu đến khi dỡ để ký đá thời gian khoảng 6-7 tháng rễ đã bằng ngón tay út . ngoài các phương pháp trên bạn có thể ghép rễ , chọn những chiếc rễ gió dài khỏang 1.5 đến 2 m đường kính 1-1.5 cm cắt đầu trên sau đó chọn cành ghép mỗi đoạn dài khoảng 5-10 cm (có mắt ngủ ) cắt vát 2 đầu rồi bổ đôi đoạn rễ vừa cắt nhét cành ghép vào buộc thật chặt ( rễ ghép và cành ghép đường kính tương ứng ) lấy túi nyloong chùm kín ,sau 2 tháng có thể đào đem ký vào đá ....nếu có Đ/K về Hải Hậu mình hướng dẫn cụ thể cho.chúc bạn thành công

dungvan

Moderator
Rất cảm ơn bác Phong nhiều!
Hết đợt rét này em về HY để trồng ít cây, em sẽ sang chỗ bác, mong bác giúp đỡ. Bác chỉ đuờng cho em với: Em biết đường từ TP Nam Định về cầu Lạc Quần, có phải qua cầu rồi rẽ phải để về Hải Hậu ạ, từ cầu LQ đi khoảng bao nhiêu km thì về đến chỗ bác? Em sẽ điện thoại trước để nhờ bác.
Cám ơn bác!

phongbonsai1

Thành viên
Rất cảm ơn bác Phong nhiều!
Hết đợt rét này em về HY để trồng ít cây, em sẽ sang chỗ bác, mong bác giúp đỡ. Bác chỉ đuờng cho em với: Em biết đường từ TP Nam Định về cầu Lạc Quần, có phải qua cầu rồi rẽ phải để về Hải Hậu ạ, từ cầu LQ đi khoảng bao nhiêu km thì về đến chỗ bác? Em sẽ điện thoại trước để nhờ bác.
Cám ơn bác!
Bạn đến cầu Lạc Quần đi thẳng (đường mới mở ) hỏi về cầu Yên Định qua cầu đi thẳng hỏi cầu tùng lâm, qua cầu rẽ trái đi 1.5 km hỏi Phong đội 7 hải Long. lúc nào về bạn điện trước một ngày - hện gặp lại

dungvan

Moderator
Bạn đến cầu Lạc Quần đi thẳng (đường mới mở ) hỏi về cầu Yên Định qua cầu đi thẳng hỏi cầu tùng lâm, qua cầu rẽ trái đi 1.5 km hỏi Phong đội 7 hải Long. lúc nào về bạn điện trước một ngày - hện gặp lại
Cảm ơn bác! Hẹn sớm gặp bác.

bonsaiminhtan

Thành viên Mua Bán
Link hình bị mất rồi uổng quá. Cảm ơn anh Phong.
---------------------------------------------------------------
Trịnh Minh Tuyên
Tell: 0979 272 889
www.BonsaiMinhTan.Com
bonsaiminhtan@yahoo.com

Ngocanh2011

Thành viên tích cực
Cám ơn bác,Em đã đọc và được học hỏi rất nhiều
thường thì em toàn cho ôm đá trên Chậu cạn, chứ em ko hạ thổ xuống đất như bác
hgiờ đi off có thấy 1 cây của bác Xstye ở chỗ bác tâm trí cho ôm đá rất hay
Mong bác chỉ rõ về phương pháp đó

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
cháu cám ơn bác Phong nhiều quá! Cháu đang định mai cho một cây sanh lên đá. Chiều nay cháu lên bản mèo lấy đc ít đá tai mèo. nhưng Sanh của cháu đang nằm đất, rễ ngắn nên chắc cháu phảo trồng vào ống tre vài tháng mới lên đá đc bác nhỉ? cháu cũng mới tập tọe chơi cây cảnh, có gì mong đc Bác chỉ giáo ạ!