Một cây Duối nữa .......

natureini

Thành viên
Mình đọc trong sách tạo dáng bon sai có viết rằng lấy cành làm tay, tán từ các điểm lõm là tối kỵ Chỉ trong một số trường hợp đặc biệt mới sử dụng và được lý giải như sau: Thứ nhất là: những cành ra ở điểm âm không được bền cành (hay bị chột, chết). Thứ hai: là những cành ra ở điểm âm thường làm cho cây mang dáng vẻ èo uột không có hồn cây, cây không được khoáng đạt. Tuy nhiên mình cũng nói lại rằng trong một số trường hợp đặc biệt thì vẫn có thể lấy cành ở điểm âm để làm tay tán nhưng phải làm cho cây có hồn. Mình chỉ biết có vậy, Bạn tham khảo thêm các tài liệu khác. Chúc bạn thành công.
Cảm ơn bạn đã góp ý, mình hoàn toàn đồng ý.

Nhưng có những điểm trên thân không hoàn toàn là dương ( lồi) và cũng không hoàn toàn là âm ( lõm), mình gọi đó là những điểm "thuận". Cành xuất phát từ những điểm này sẽ được bẻ lên hay uốn xuống cho phù hợp tạo "cao độ cành", nó cũng gần giống với kiểu: "bẻ co đầu tiên nên vòng sang phía sau tạo chiều sâu của tác phẩm", nếu các bác chú ý sẽ nhận thấy.
:D

thoivt

Thành viên
Cũng không nhất thiết phải chọn điểm lồi (dương) lấy tay chi đâu, mình thấy cây bonsai của Nhật hoăcvj taiwan họ không câu lệ chuyện đó miễn sao điểm chọn phải phù hợp tạo tổng thể cây đẹp và tự nhiên sẽ là một tác phẩm đẹp chào và chúc Thành có nhiều tác phẩm đẹp !!!. Lâu không gặp sắp sửa (làm lễ hạ ấy) chưa???????????????????????????????????????????????????????????

natureini

Thành viên
Cũng không nhất thiết phải chọn điểm lồi (dương) lấy tay chi đâu, mình thấy cây bonsai của Nhật hoăcvj taiwan họ không câu lệ chuyện đó miễn sao điểm chọn phải phù hợp tạo tổng thể cây đẹp và tự nhiên sẽ là một tác phẩm đẹp chào và chúc Thành có nhiều tác phẩm đẹp !!!. Lâu không gặp sắp sửa (làm lễ hạ ấy) chưa???????????????????????????????????????????????????????????
Chưa ạ, cháu nó chắc còn lâu :D
Bác Thời nói chuyện zui ra phết.

Chúc bác luôn mạnh khỏe và làm nhiều cây đẹp.