Lan Vũ Nữ (Oncidium) !!!

nguoitapchoi

Thành viên mới
Hì, cảm ơn bác. Iem amateur thôi.
Trên là 1 loại vũ nữ gì đó - hàng lai e ngại nhớ tên. Hoa nhỏ xíu bằng đầu đũa nhưng bền hoa và rất thơm. Loại này có mấy năm rồi, thấy bán ở nhiều chợ lan. Giá cũng cực ok nữa - 80k/ 1 giò nhỏ. :x:x:x
ở tphcm, anh biết chỗ nào bán không anh? e đang sưu tầm vũ nữ và denro, hy vọng là hợp duyên với 2 dòng này

muaxuanxanh

Thành viên
ở tphcm, anh biết chỗ nào bán không anh? e đang sưu tầm vũ nữ và denro, hy vọng là hợp duyên với 2 dòng này
Hê hê, chuyengiadimuon của chúng ta là cô nuơng chư không phải công tử nha bạn. Nói chung giòng vũ nữ thì hợp duyên với đa số ACE chơi lan chúng ta.

nguoitapchoi

Thành viên mới
haha...bậy quá...em xin lỗi, vậy em xin hỏi chị chuyengiadimuon là ở đâu bán ạ, chỉ em với :D...
==================================
Hê hê, chuyengiadimuon của chúng ta là cô nuơng chư không phải công tử nha bạn. Nói chung giòng vũ nữ thì hợp duyên với đa số ACE chơi lan chúng ta.
sao e thấy có ngừi trồng ra bông, có người trồng hy sinh ^^...em thích hoàng hậu ghê mà nó ko thuộc dòng vũ nữ, chăm nó cũng giống như mài kim cương :D...kiên trì lắm mới có thể có hy vọng ^:)^

muaxuanxanh

Thành viên
Nói chung trồng cây gì cũng có tỉ lệ chết, ai chơi lan mà chẳng có cây chết hả bạn. Về cơ bản thì den và vũ nữ đều dễ trồng cả, tất nhiên trong cả 1 giống thì cũng có những cây khó trồng nhưng phần lớn là dễ trông mà ( tôi nói dễ là nói trồng sống và ra hoa bạn nhé còn trồng cây đẹp thì lại là vấn đề khác) kể cả cây hoàng hậu trồng về cơ bản cũng giống như vũ nữ ( oncidium) bạn à.

nguoitapchoi

Thành viên mới
Nói chung trồng cây gì cũng có tỉ lệ chết, ai chơi lan mà chẳng có cây chết hả bạn. Về cơ bản thì den và vũ nữ đều dễ trồng cả, tất nhiên trong cả 1 giống thì cũng có những cây khó trồng nhưng phần lớn là dễ trông mà ( tôi nói dễ là nói trồng sống và ra hoa bạn nhé còn trồng cây đẹp thì lại là vấn đề khác) kể cả cây hoàng hậu trồng về cơ bản cũng giống như vũ nữ ( oncidium) bạn à.
hoàng hậu nó là họ khác đúng ko a? thật ra nhiều người nhầm lẫn, gọi là vũ nữ hoàng hậu,thích nhất là nhìn rễ của hoàng hậu, cứ như cỏ ấy :D...e thấy đa phần ít ai chơi vũ nữ, hok hiểu tại sao, mà toàn chơi lan rừng, với đen nắng, cat...^^

muaxuanxanh

Thành viên
Đúng đó bạn, hoàng hậu là họ khác không phải oncidium , chơi lan có nhiều trường phái khác nhau, người thích hàng khủng giá cao người thì sưu tầm hàng độc đôt biến hàng đang sốt trên thị trường hàng mới vv mỗi người 1 ý thích. Tôi thì cứ cây nào hoa đẹp giá cả phải chăng dễ trồng dễ chơi là tôi ok liền không quan tâm lắm đến cây cũ hay mới có hợp mốt không. Theo tôi vũ nữ cũng rất đẹp đáng chơi có nhiêu ưu điểm như dễ trồng dễ hoa nhân giống nhanh và hoa rất bền lâu tàn 1 số lại có hương thơm nữa vì vậy không có lý gì mà mình không sưu tầm vài giống phải không bạn?

nguoitapchoi

Thành viên mới
Đúng đó bạn, hoàng hậu là họ khác không phải oncidium , chơi lan có nhiều trường phái khác nhau, người thích hàng khủng giá cao người thì sưu tầm hàng độc đôt biến hàng đang sốt trên thị trường hàng mới vv mỗi người 1 ý thích. Tôi thì cứ cây nào hoa đẹp giá cả phải chăng dễ trồng dễ chơi là tôi ok liền không quan tâm lắm đến cây cũ hay mới có hợp mốt không. Theo tôi vũ nữ cũng rất đẹp đáng chơi có nhiêu ưu điểm như dễ trồng dễ hoa nhân giống nhanh và hoa rất bền lâu tàn 1 số lại có hương thơm nữa vì vậy không có lý gì mà mình không sưu tầm vài giống phải không bạn?
em cũng giống như a, với tiêu chí giá rẻ, dễ trồng là múc liền :D..mà toàn thấy toàn mấy em 1 2 trăm ngày là ít nhất, kiểu này chắc nghèo vì lan quá, hihi...thường thì mua 5 10 chậu thì giá rẻ hơn chút mà vì trồng tài tử, cho vui cửa vui nhà nên mỗi loại chỉ cần 1 2 chậu thôi ạ, nhiều lúc rơi vào tình thế khó xử lắm a, hihi....có dịp ra nam định, a cho e đăng ký 1 suất tham quan để học hỏi nhá :D:D:D

muaxuanxanh

Thành viên
em cũng giống như a, với tiêu chí giá rẻ, dễ trồng là múc liền :D..mà toàn thấy toàn mấy em 1 2 trăm ngày là ít nhất, kiểu này chắc nghèo vì lan quá, hihi...thường thì mua 5 10 chậu thì giá rẻ hơn chút mà vì trồng tài tử, cho vui cửa vui nhà nên mỗi loại chỉ cần 1 2 chậu thôi ạ, nhiều lúc rơi vào tình thế khó xử lắm a, hihi....có dịp ra nam định, a cho e đăng ký 1 suất tham quan để học hỏi nhá :D:D:D
Ừ, lan rẻ thì cũng vài chục đến vài trăm ngàn gọi là rẻ rồi vì thực ra người bán cũng phải có 1 chút chứ phải không, bạn chơi như thế là sang rùi tôi chỉ lượn qua chợ lan ngắm là chính khi thấy cây hoa mình thích mới mua thôi chấp nhận đắt chút nhưng hoa đúng ý mình và cũng thường chỉ mua 1 cây thôi. Tôi chơi theo kiểu sưu tầm nên mỗi chi lan thường chỉ 1 cây duy nhất làm đại diện thôi. Hoan nghênh bạn đến với Nam Định quê tôi. Tôi làm nghề tự do không có ngày nghỉ thứ bảy chủ nhật gì cả nên không có điều kiện chơi bời giao lưu với anh em chơi lan gần nhà đành phải giao lưu trên mạng vậy.

phamdinhhiepbmt

Thành viên
loại mèo hoang này có hiếm ko anh?...trông giống kiểu bố trí màu hoa của hoàng hậu anh nhỉ
Mèo hoang cấy mô nên không hiếm bạn ạ, có thể nói là rất nhiều. Bạn chỉ cần 100k là có thể mua được 4 loại hoa rồi. Mình thấy trồng cũng rất đơn giản, giá thể như thế này:
-dưới cùng là than to
-giữa là đất sét với vỏ thông
-trên cùng là dương sỉ
Ở tiệm bán lan họ treo suốt năm mà cây vẫn rất xanh tươi, củ rất mập

nguoitapchoi

Thành viên mới
Mèo hoang cấy mô nên không hiếm bạn ạ, có thể nói là rất nhiều. Bạn chỉ cần 100k là có thể mua được 4 loại hoa rồi. Mình thấy trồng cũng rất đơn giản, giá thể như thế này:
-dưới cùng là than to
-giữa là đất sét với vỏ thông
-trên cùng là dương sỉ
Ở tiệm bán lan họ treo suốt năm mà cây vẫn rất xanh tươi, củ rất mập
ý anh là 25k/cây hả anh...e đi mấy tiệm ở thành thái, hoàng văn thụ, ko thấy loài này
nó cũng là 1 loại oncidium, mà đất trồng cũng cầu kỳ như vậy hả anh? em tưởng chỉ trồng bằng giá thế là than hoăc ghép gỗ thôi chứ

phamdinhhiepbmt

Thành viên
ý anh là 25k/cây hả anh...e đi mấy tiệm ở thành thái, hoàng văn thụ, ko thấy loài này
nó cũng là 1 loại oncidium, mà đất trồng cũng cầu kỳ như vậy hả anh? em tưởng chỉ trồng bằng giá thế là than hoăc ghép gỗ thôi chứ
Ùa, nó cấy mô ra đến hàng vạn mà bạn, có khi bạn còn trả giá được ý. Bạn kiếm vườn ươm ấy, mua rẻ hơn ngoài tiệm. Mình thấy giá thể nó thế, cây rất tốt chứ trồng thế nào mà chẳng được, quan trọng là tình cảm thôi, ngày tưới 2 lần, tuần bón phân 2 lần thì giá thể nào cũng vậy, hihi.
----Tham gia diễn đàn nên giờ tín nhiệm phân bón lắm, cây vanda trông hoài ra được vài cái rể to như ngón tay giờ ra rễ um tùm, thích!!!--------------

DungNhatrang

Thành viên
Ùa, nó cấy mô ra đến hàng vạn mà bạn, có khi bạn còn trả giá được ý. Bạn kiếm vườn ươm ấy, mua rẻ hơn ngoài tiệm. Mình thấy giá thể nó thế, cây rất tốt chứ trồng thế nào mà chẳng được, quan trọng là tình cảm thôi, ngày tưới 2 lần, tuần bón phân 2 lần thì giá thể nào cũng vậy, hihi.
----Tham gia diễn đàn nên giờ tín nhiệm phân bón lắm, cây vanda trông hoài ra được vài cái rể to như ngón tay giờ ra rễ um tùm, thích!!!--------------
mình cũng thường mua cây của mấy anh trên diễn đàn có vườn thôi, ra tiệm thì ngắm hoa là chính, hihi. để mình thử dạo 1 vòng xem sao. nhìn thấy lan là mê, muôn mua ngay, mà đành phải coi hầu bao có bao nhiêu àm liệu cơm gắp mắm, nhiều cây thích lắm mà đành để lại,huhu..phải chi có nhiều để có thể share giống cho anh em để làm phong phú vườn nhà,hihi

tancangcaimep

Thành viên
Ở TPHCM nhìu vũ nữ nhưng giá rẻ cũng 80k, thường 120k, 150k, 200k chứ làm gì có lan 20k, 20k thì chỉ mua dc mấy cây lan rừng bán vỉa hè thui hoặc mua dc trực tiếp mấy người lấy trên rừng về, 20k thì cũng gần như mua rau rùi ko có giá ấy đâu, mún chơi lan bạn cần vào các diễn đàn hoa lan đọc các bài viết để có kiến thức nhất định về lan sau vừa trồng vừa học hỏi thêm, chứ giờ bạn chưa có nhìu hiểu biết về lan mà mua tùm lum về trồng thì tốn tiền lắm, vừa chơi vừa tìm hiểu dần dần, nhìn chung thì mún chơi lan phải cần phải có đam mê, có đam mê mới có động lực, kiên trì thì bạn sẽ có thành quả