Lan hài - Bán Thủy Canh

x-youtoo

Thành viên
Sau hơn 1 tháng hạ thủy thử nghiệm 2 nàng hài ...

Kết quả ... chồi non mới đã ra ... mừng quá ... sống rồi :D - 1 giọt mật ong rừng như bác Tám Vinh (mách nước) phục hồi mấy em hài ở miền Tây :D

Chờ thành quả cho ra hoa (theo bác Tám Vinh chỉ dẫn) :) nữa là hoàn thành pp bán thủy canh này cho lan hài :D

tancangcaimep

Thành viên
Bácx-youtoo cho hỏi là lan hài ở TPHCM trồng có dễ ra hoa ko vậy, mình định mua mấy cây lan hài ở thành thái về trồng thấy cũng đẹp mà ko bít trồng có ra hoa dc ko,tiệm ở chổ gần tiệm bán lan dẻno vườn tâm anh đó, chỗ bán nhìu cây cảnh là chính, thấy bảo là hàng đài loan gì đó lá trơn xanh 1 màu đang phân vân ko biết có nên mua ko? Vì thấy giá 380k/ chậu mà về trồng ko dc thì cũng uổng, kiến thức về hài của tui còn abc wa, nghe nói loại lá trơn thì khó ra hoa ở xứ nóng đúng ko bạn.

x-youtoo

Thành viên
Bácx-youtoo cho hỏi là lan hài ở TPHCM trồng có dễ ra hoa ko vậy, mình định mua mấy cây lan hài ở thành thái về trồng thấy cũng đẹp mà ko bít trồng có ra hoa dc ko,tiệm ở chổ gần tiệm bán lan dẻno vườn tâm anh đó, chỗ bán nhìu cây cảnh là chính, thấy bảo là hàng đài loan gì đó lá trơn xanh 1 màu đang phân vân ko biết có nên mua ko? Vì thấy giá 380k/ chậu mà về trồng ko dc thì cũng uổng, kiến thức về hài của tui còn abc wa, nghe nói loại lá trơn thì khó ra hoa ở xứ nóng đúng ko bạn.
Vụ này em cũng mới học thui ạ kinh nghiệm ~ 2 tháng, vì ngày nào cũng nghiên cứu cách trồng lan Hài ra hoa ở miền Tây của bác Tám Vinh

Link:http://hoalancaycanh.com/diendan/clb-hoa-lan-cay-canh-mien-tay/6596-trong-lan-hai-mien-tay-nam-bo-ae-e-ez-ae-e-e.html

Hiện mới rút được chút kiến thức cỏn con:

+ Mật ong rừng làm gì cho lan Hài (hồi sức)

+ PH < 7 axit (nước mưa), PH = 7, PH > 7 bazo (vôi ...) dùng để làm gì ... nó có tác gì cho lan Hài? (to thân, to lá, nhiều rễ, mau ra hoa ...)

+ Và nhiều kinh nghiệm quý báu khác của bác Tám chia sẻ ... vì bác ấy trồng cực nhiều lan Hài (hầu như loại nào cũng thấy trồng và đều cho hoa cả).

...

Mà miền Tây với Sài Gòn khí hậu không khác nhau quá nhiều lắm (thậm chí, ta có thể tái tạo khí hậu ở miền Tây cho Sài Gòn được thôi) ... hi vọng không quá khó ra hoa ... dù chỉ là tia hi vọng lẻ loi cuối đường hầm ... :D