Lần đầu làm cây Linh sam, cần tư vấn gấp.

quynhbvqn

Thành viên
Cây Linh sam chiết thành ba:

Được 1 cây theo cách của BlackRose:

Cây thứ 2 theo cách chauchau_longan...:

Cây này ngọn hơi cao phải không ạ?

Cây chủ:

Sau khi định hình dáng cây:

Nhờ các ace diễn đàn tư vấn giúp:
1. Tại cành lớn hơn đã chiết, mình muốn cắt ngắn vào sát thân là lấy một chi tại đó. Theo ace có nên cắt không và nếu cắt thì cắt bây giờ luôn hay đợi cây ra mầm rồi mới cắt?
2. Thay chậu cho cây bây giờ hay đợi cây mạnh trở lại mới thay chậu, dùng loại chậu nào thì phù hợp?
3. ACE góp ý thêm để cây hoàn thiện hơn.
Cảm ơn mọi người đã ghé xem!

Blackrose86

Thành viên tích cực
Nếu cắt thì cắt ngay từ đầu,còn ko thì nuôi mạnh cắt lại nha a,chứ cắt hai ba lần sau vài ngày sợ cây mất sức ko bắn mầm tại vị trí cắt mà tuột xuống 1đoạn đó.

quynhbvqn

Thành viên
Nếu cắt thì cắt ngay từ đầu,còn ko thì nuôi mạnh cắt lại nha a,chứ cắt hai ba lần sau vài ngày sợ cây mất sức ko bắn mầm tại vị trí cắt mà tuột xuống 1đoạn đó.
Mới làm chiều hôm qua, chiều nay về cắt luôn.
Cảm ơn Black nhiều!

PhuKhang

Thành viên
Từ 1 cây úm ba la thành ra 3 cây thật là tuyệt! Bác chủ lời to rồi. Chúc mừng!
Chổ còn lại của nhánh chiết theo ý mình có thể giữ lại làm lũa cũng hay hay, chỉ cần khoanh da xung quanh cho ra mầm tại vị trí mong muốn.

quynhbvqn

Thành viên
Trả lời: Re: Lần đầu làm cây Linh sam, cần tư vấn gấp.

Từ 1 cây úm ba la thành ra 3 cây thật là tuyệt! Bác chủ lời to rồi. Chúc mừng!
Chổ còn lại của nhánh chiết theo ý mình có thể giữ lại làm lũa cũng hay hay, chỉ cần khoanh da xung quanh cho ra mầm tại vị trí mong muốn.
Cảm ơn anh ghé xem và có đôi lời!
Ban đầu em cũng định để đoạn đó làm lũa, nhưng khi cắt đoạn chiết rồi em thấy nếu làm lũa nó nuốt cái chi tại vị trí đó mất nên định cắt. Không biết vậy có hợp lý không?.
Mới học chơi bonsai và đối với linh sam là lần đầu tiên nên còn bở nghở.
Mong mọi người tiếp tục tư vấn để có cây hoàn thiện.
Thaks!

camap_80

Thành viên tích cực
Ve so luong thi loi to nhung ve chat luong thi cay chu giam di nhieu qua anh. Cay chu em thay de nhu cu choi dep hon nh!. Cam nhan rieng, co gi ko phai anh bo qua cho!

NaTuan

Quản Lý Viên
Ve so luong thi loi to nhung ve chat luong thi cay chu giam di nhieu qua anh. Cay chu em thay de nhu cu choi dep hon nh!. Cam nhan rieng, co gi ko phai anh bo qua cho!
Vụ này gọi là vì lợi ích 10 năm trồng cây đó .
Thanks .

quynhbvqn

Thành viên
Cảm ơn anh Sơn ghé xem!
Do trong hình thấy vậy chứ thân cao đã chiết nó đi lệch về phía sau, lúc mua định về kéo vặn lại nhưng mọi người nói không thể kéo lại được vì nó quá già và cứng. Nếu kéo được như suy nghỉ lúc đầu thì đẹp rồi để vậy chơi, nó không chiều theo mong muốn của mình nên đành dùng hạ sách đổi dáng cho em nó vậy đó anh.
Rất mong những lời nhận xét và góp ý của mọi người để tiến bộ.
Thanks!
==================================
Vụ này gọi là vì lợi ích 10 năm trồng cây đó .
Thanks .
Cảm ơn anh đã ghé xem!

NQuangLam

Thành viên tích cực
Viết ko dấu,đề nghị ban nick luôn:-?
Mà cây trên hình như bộ rễ thuận để có thể làm cây đổ thì phài?:bz

quynhbvqn

Thành viên
Mà cây trên hình như bộ rễ thuận để có thể làm cây đổ thì phài?:bz
Cảm ơn anh đã góp ý!
Em cũng đã nghỉ đến phương án này, nhưng những cây có cành rơi của ae trên diễn đàn gây ấn tượng mạnh với em nên quyết định vậy, có lẽ do em làm cành rơi chưa đẹp và cây chưa đủ chi.

vanxeng

Thành viên tích cực
Tách cây như vậy là hợp lý đó bạn. Không cần cắt cái cành to đấy đâu, theo mình cành đó đợi mạnh cây rồi làm lũa là đẹp nhất. Ls như vậy mà ở Miền nam thì thay chậu vô tư, định hướng tốt đấy bạn!

quynhbvqn

Thành viên
Tách cây như vậy là hợp lý đó bạn. Không cần cắt cái cành to đấy đâu, theo mình cành đó đợi mạnh cây rồi làm lũa là đẹp nhất. Ls như vậy mà ở Miền nam thì thay chậu vô tư, định hướng tốt đấy bạn!
Cảm ơn anh đã tư vấn.
Mình muốn chổ đó có một chi cho cân đối cây, anh thấy thế nào ạ?

quynhbvqn

Thành viên
Gió Núi sẽ chơi theo kiểu trên! Đoạn cành đã chiết để làm lũa, chẳng cần chi mọc thêm chỗ đó.
Cảm ơn bạn nhiều, cây cũng nhiều đường binh bạn nhỉ. Mới bập bẹ chơi cây nên vừa làm vừa nghiên cứu, rất cần góp ý của anh em để cây này cũng như các cây sau sẽ đẹp hơn.
Em thích cách làm của anh =D>
Cây bạn làm cũng duyên rồi, mình nghĩ làm theo phong cách Black luôn là lũa luôn chổ ấy :)
Cảm ơn hai anh đã ghé xem và góp ý.
Vậy là có nhiều ý kiến để lại đoạn đó làm lũa, thôi quyết vậy, may là chiều qua đi nhậu nên tối qua chưa cắt.

quynhbvqn

Thành viên
Hay quá! Đợi đến mùa Xuân mình sẽ...bem hết!:-?
Thank's!
Chắn đến mùa xuân em nó cũng dày tàn hơn sẽ dễ nhìn hơn nhỉ!
Thấy chú Thắng xem cây, cho cháu vài ý kiến đi chú.
Cháu cũng là dân Quảng Ngãi đáy chú!