Lâu lắm rồi không trồng Mai Chiếu Thủy!!!

tmt_arc

Thành viên tích cực
Đã hơn 20 năm nay gác kiếm với dòng này,
Nay có chút thời gian rổi quay lại dọn dẹp mớ hậu quả ngày trước để lại,
Thấy nhánh to quá vứt bỏ củng tiếc. Mà trồng thì quá nhiều thời gian với mớ cành nhánh này.

Vì vậy đã lâu không ươm nhánh Mct nay thử lại coi có được cái cành nào lên hay đã lục nghề mất rồi??

Mớ nhánh cuối tuần vừa rồi cắt dọn, đem về không biết để đâu vì nhiều, vô bầu thì không đủ chổ, đành vớt mấy con cá chép nuôi cho con bé nhà ra rồi nhường chổ cho cây vào ở nhờ......~O)~O)

Làm biếng khỏi thoa keo liền sẹo luôn, được cây nào thì được.....
Miễn mấy nhánh vừa ý lên là vui rồi.

BSKhanhChi

Thành viên mới
Thấy nhánh to quá vứt bỏ củng tiếc. Mà trồng thì quá nhiều thời gian với mớ cành nhánh này.

Vì vậy đã lâu không ươm nhánh Mct nay thử lại coi có được cái cành nào lên hay đã lục nghề mất rồi??

Mớ nhánh cuối tuần vừa rồi cắt dọn, đem về không biết để đâu vì nhiều, vô bầu thì không đủ chổ, đành vớt mấy con cá chép nuôi cho con bé nhà ra rồi nhường chổ cho cây vào ở nhờ......~O)~O)

Bác thì nhiều vô kể. Em thì không nên nhìn thấy thèm vô kể.
Có phải lá lớn không anh. Để lại cho em ít nha bác

tmt_arc

Thành viên tích cực
Bác thì nhiều vô kể. Em thì không nên nhìn thấy thèm vô kể.
Có phải lá lớn không anh. Để lại cho em ít nha bác
Lá lớn, nu và lá lớn da đen nu......
Ok, sống khỏe mình sẽ tặng bạn 1 cây, trong đây nhỏ nhất bằng cổ tay, to nhất bằng bắp chân.
Còn lại những cành nữa cổ tay trở xuống thì mình bỏ hết vì nuôi chậu lâu, chỉ giữ lại vài cành hay hay thôi.
==================================
Các cành này mình đều cắt cao tới ngực mình là đa số.
Cái hồ này sâu qua đầu gối mà nó lòi lên nhiêu đó.

Juniperus

Thành viên
Nhìn mà kinh các cụ ạ. Tôi cho là cả đời cụ TMC cũng chả có nổi cái cây cảnh cho ra hồn được đâu, chiều hướng tiêu cực thấy rõ. Haizzz

tmt_arc

Thành viên tích cực
Có ghời gian sẽ về đào lấy rể quái lên chơi,
Hiện có những rễ lồi lên mặt đất to gần bằng cổ chân mà không biết có rể quái không nữa???
Nhìn mà kinh các cụ ạ. Tôi cho là cả đời cụ TMC cũng chả có nổi cái cây cảnh cho ra hồn được đâu, chiều hướng tiêu cực thấy rõ. Haizzz
Cảm ơn Ju, đời còn dài, đường còn xa, cuộc chơi này còn chán chê.
Tôi còn có thể chơi tiếp bốn năm mươi năm nữa mà,
.....~O)~O)
Xưa tôi chơi thì chưa biết Ju đang ở đâu nhỉ, vèo cái đã mấy chục năm thấy rõ Ju ạ,
Củng chã phải non trẻ gì cho kham???

Juniperus

Thành viên
Cụ nói cụ chơi tận đến 75~85 thì quá tự tin sức khỏe, thị lực và đôi tay rồi; điều đó trân quý. Tôi thì thấy 35 khác, 40 khác cái này tôi đã trải qua; còn các tiền bối đi trước cũng chia sẻ tâm sự không ít, chẳng phải tự nhiên họ mua cây bán thành phẩm hoặc thành phẩm, hoặc cốt làm nhanh, hoặc cây nhỏ có thời gian làm ngắn.

Trong số người tôi gặp chẳng ai đủ tự tin bằng cụ, nhìn đống cọc cụ giâm như gieo mạ tôi thấy cụ có vẻ không hợp với cây cối đâu. Cố quá ngoài sức lực thì có khi lại hỏng, vốn cái thú chơi này đòi hỏi Triết Mỹ rất cao, không phải cứ có sức khỏe là làm được đâu cụ ạ.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Lâu lắm rồi không trồng Mai Chiếu Thủy!!!

Cụ nói cụ chơi tận đến 75~85 thì quá tự tin sức khỏe, thị lực và đôi tay rồi; điều đó trân quý. Tôi thì thấy 35 khác, 40 khác cái này tôi đã trải qua; còn các tiền bối đi trước cũng chia sẻ tâm sự không ít, chẳng phải tự nhiên họ mua cây bán thành phẩm hoặc thành phẩm, hoặc cốt làm nhanh, hoặc cây nhỏ có thời gian làm ngắn.

Trong số người tôi gặp chẳng ai đủ tự tin bằng cụ, nhìn đống cọc cụ giâm như gieo mạ tôi thấy cụ có vẻ không hợp với cây cối đâu. Cố quá ngoài sức lực thì có khi lại hỏng, vốn cái thú chơi này đòi hỏi Triết Mỹ rất cao, không phải cứ có sức khỏe là làm được đâu cụ ạ.
Haha.......
Lâu lâu gặp bạn mà tôi cười đến rơi nước mắt.
Nhìn bạn phân tích tôi thì tôi rất cảm ơn.
Tôi đố bạn đem cái nhánh to bằng bắp chân đi ươm như cưng trứng cgo nó nhớn đất.
Chơi không dùng kích thích và các loại hiện nay để hỗ trợ.
Bạn muốn thử sức không tôi gởi ra bạn 1 nhánh to bằng bắp chân thử chơi sao???

Tôi đã bỏ cái thứ này ngần ấy năm nên giờ không đủ tự tin để khẳng định số lượng cho bạn xem.
Chứ mà cái thứ này tôi đã nghịch chán chê rồi Ju ạ.
.để cuối tuần này tôi về chụp cho bạn thấy mấy góc tôi đã cắt chuẩn bị làm cây chơi rồi sẽ viết bài mời bạn vô xem và theo dõi bao lâu thì có như bạn foan91 không nhé???

Juniperus

Thành viên
Tôi nhà nghèo, sống đạm bạc không chơi loại nhánh to bằng bắp chân được đâu, xin chớ gửi kẻo tôi không phá cửa mang vào nhà được.

Chẳng nói về cây, nói về đời thì tôi cảm phục bà xã bạn sát đất; khuôn viên như thế kia mà đồng ý cho bạn ươm mớ dùi trống kéo theo một ổ muỗi, đẹp chưa thấy đâu vào nhìn nhếch nhác thấy rõ. Hihi

tmt_arc

Thành viên tích cực

Tôi nhà nghèo, sống đạm bạc không chơi loại nhánh to bằng bắp chân được đâu, xin chớ gửi kẻo tôi không phá cửa mang vào nhà được.

Chẳng nói về cây, nói về đời thì tôi cảm phục bà xã bạn sát đất; khuôn viên như thế kia mà đồng ý cho bạn ươm mớ dùi trống kéo theo một ổ muỗi, đẹp chưa thấy đâu vào nhìn nhếch nhác thấy rõ. Hihi
Úi, tui chơi với cây quwn rồi, bốc phân, pha nước bằng tay tui còn hổng ngán nữa mà.....
Bạn bè tui chưa ai làm được điều ấy, toàn xài thứ hiện đại bi giờ nên sạch sẽ tinh tươm.
Tui thì chơi kiểu xưa giờ vẫn làm, vừa đỡ tiền nong, lại được cái cây xanh tốt thế là vui với bản thân rồi.

Ju thích loại to cở nào, tôi sẽ tặng bạn một nhánh.
Dòng này lá to sống khỏe với khí hậu lạnh nên không sao??

Juniperus

Thành viên
Dứt khoát khước từ không dám nhận ân tình bạn dành cho đâu, thi thoảng lên diễn đàn cứ nhớ tới bạn và cụ Vũ Hưng để xem đang làm gì, thế nào rồi? nay nếu còn thêm cái cây bạn tặng cứ sáng sáng ra nhìn thấy rồi lại nhớ bạn thì có khi bà xã tôi đuổi ra đường mất. Cũng muốn nhận lắm, nhưng trách nhiệm lớn không kham nổi.

À, mà bạn thử lược lại bài học ông Vũ Hưng và các bác ấy đã nói rã họng ra về dáng cây, sinh trưởng, ánh sáng, hướng gió, mật độ lá cành... và xa hơn là cái bộ đế/rễ phát triển, dòng chảy thị giác... rồi nhìn lại cách bạn ươm trồng và chọn cành dâm nó ra sao? (đặc biệt sự phát triển đốt dài và lá của dòng MCT lá lớn khi nuôi sổng)

Bản chất tất cả các cây nếu nuôi từ mầm rồi luyện, hoặc cắt bỏ thân lấy đế rồi nuôi mãi cũng sẽ thành bonsai được cả. Vấn đề là rất lâu.

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Ui cụ Thắng!
Cụ có nhiều MCT thế, đúng là người ăn không hết, kẻ lần chẳng ra. Đến giờ tôi vẫn chưa có em MCT nào. Cụ để lại cho tôi vài phôi được không?

tmt_arc

Thành viên tích cực

Dứt khoát khước từ không dám nhận ân tình bạn dành cho đâu, thi thoảng lên diễn đàn cứ nhớ tới bạn và cụ Vũ Hưng để xem đang làm gì, thế nào rồi? nay nếu còn thêm cái cây bạn tặng cứ sáng sáng ra nhìn thấy rồi lại nhớ bạn thì có khi bà xã tôi đuổi ra đường mất. Cũng muốn nhận lắm, nhưng trách nhiệm lớn không kham nổi.

À, mà bạn thử lược lại bài học ông Vũ Hưng và các bác ấy đã nói rã họng ra về dáng cây, sinh trưởng, ánh sáng, hướng gió, mật độ lá cành... và xa hơn là cái bộ đế/rễ phát triển, dòng chảy thị giác... rồi nhìn lại cách bạn ươm trồng và chọn cành dâm nó ra sao? (đặc biệt sự phát triển đốt dài và lá của dòng MCT lá lớn khi nuôi sổng)

Bản chất tất cả các cây nếu nuôi từ mầm rồi luyện, hoặc cắt bỏ thân lấy đế rồi nuôi mãi cũng sẽ thành bonsai được cả. Vấn đề là rất lâu.
Cứ đợi đó, đừng vội nói kẽo nhỡ mồm.
Tôi đã nói trước đây không lâu, lịch trình của tôi trong 10 năm tới sẽ chưng cây.
Bạn cứ đợi đấy rồi khắc nói vẫn chưa muộn.
Tôi thì hiện tại đang chuẩn bị cho cái lịch trình của mình, mời bạn cứ đợi xem, hồi sau sẽ rõ ~O)~O)
Ui cụ Thắng!
Cụ có nhiều MCT thế, đúng là người ăn không hết, kẻ lần chẳng ra. Đến giờ tôi vẫn chưa có em MCT nào. Cụ để lại cho tôi vài phôi được không?
Tôi vẫn còn trẻ không hợp với từ cụ cho lắm,
Chưa biết cây sống chết thế nào nên không hứa với bạn vì sợ thất hứa với bạn làm bạn buồn.
Nhìn lá tổ bà chảng như lá lồng mức thế bác?
Mct 100% đấy, thả lâu nên nó là đạt mức tối đa,
May là chổ mình đất sỏi, 1 mùa mưa còn mùa nắng thì nứt cả đất chứ không lá lồng mức chắc thua xa.

3Cơ

Thành viên
Anh có nhiều nhánh to cở bắp chân không? Nếu có thì có thể đổi giống với em.

lekhanh204

Thành viên tích cực
Sao thế nhỉ?ae chia sẽ thì cứ đua nhau bắn phá.Đúng là nghệ nhân với Rừng Nhân kế bên

Chơi Vui

Thành viên mới

Bạn mới 35 tuổi mà chơi cây hơn 20 năm rồi,ghê thiệt...

Hiệp Nguyễn

Thành viên
Không biết ý các anh, các chú thế nào chứ em thích tinh thần chơi cây của anh tmt_arc. Em cũng hay thế, cây nhỏ bằng que tăm hay to bằng bắp chân đều thích, chỉ cần lâu lâu chăm bẵm, được tỉa chút cành, uốn chút dây, thấy mớ cây thay đổi từng ngày là được, cũng chẳng cần nó thành tuyệt phẩm hay xa hoa. Quan trọng là sống cùng thiên nhiên và vui vẻ, nếu thành cây đẹp thì càng tuyệt vời, hi. Chúc cây của anh sống tốt !

tmt_arc

Thành viên tích cực
Bạn mới 35 tuổi mà chơi cây hơn 20 năm rồi,ghê thiệt...
Mình chính thức chơi cây vào đầu năm 1994 bạn ơi.
Mà thời đó là đã rộ Mai Chiếu Thủy lắm rồi, y như Linh sam bây giờ.
Lúc đó mình chơi thì cây đã khan hiếm.
Mình đã tự đi rừng đào về và dùng chính cây Mct bó lại thả sông nằm lên bơi qua sông.
Những cây này là cây con của chúng thôi. Chính tay mình ươm và trồng.

Bạn hỏi thì mình nói tí cho vui chứ chả có gì đáng kể, cảm ơn bạn
Không biết ý các anh, các chú thế nào chứ em thích tinh thần chơi cây của anh tmt_arc. Em cũng hay thế, cây nhỏ bằng que tăm hay to bằng bắp chân đều thích, chỉ cần lâu lâu chăm bẵm, được tỉa chút cành, uốn chút dây, thấy mớ cây thay đổi từng ngày là được, cũng chẳng cần nó thành tuyệt phẩm hay xa hoa. Quan trọng là sống cùng thiên nhiên và vui vẻ, nếu thành cây đẹp thì càng tuyệt vời, hi. Chúc cây của anh sống tốt !
Cảm ơn bạn, cùng chí hướng.
Có dịp mình sẽ đăng cái cây nhỏ hơn ngón tay út, cao trong 1 lóng tay, để vừa trên ngón tay cho bạn và người coi cho vui
Sao thế nhỉ?ae chia sẽ thì cứ đua nhau bắn phá.Đúng là nghệ nhân với Rừng Nhân kế bên
Cảm ơn, mời anh ly trà nóng thay lời cảm tạ ~O)~O)
Anh có nhiều nhánh to cở bắp chân không? Nếu có thì có thể đổi giống với em.
Trong số đó mình chụp là ngoài tram nhánh, mình không nhớ bao nhiêu, nhưng mình keu ba gác chở về tp. Vì chở xe không hết.
Bạn có giống gì để đổi vậy?

tmt_arc

Thành viên tích cực
Lưụ Nhật nha.
Thôi, đùa bạn cho vui chứ để cây sống được thì mình tặng bạn 1 cây, chứ giờ mình không biết có lên hay không.
Vì cái chổ mình để nắng chang chang mà lấy đồ che thì kỳ nên cứ để thí thôi,
Dù gì củng chỉ là cành cắt tỉa, bỏ đi thì uổng nên đem về để lên cây nò hay cây ấy mà thôi.