Làm sao diệt trùng (giun) đất ?

La Hai

Thành viên tích cực
Vườn mình trùng nhiều quá, bò tùm lum. Ngoài ra còn nhiều côn trùng khác như ốc, bà chằn, ... không biết có cách nào xua đuổi đi bớt hoặc tiêu diệt đơn giãn mà hiệu quả không ? Rất mong được chia sẽ kinh nghiệm của anh chị em gần xa. Trân trọng cảm ơn !:x

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Vườn mình trùng nhiều quá, bò tùm lum. Ngoài ra còn nhiều côn trùng khác như ốc, bà chằn, ... không biết có cách nào xua đuổi đi bớt hoặc tiêu diệt đơn giãn mà hiệu quả không ? Rất mong được chia sẽ kinh nghiệm của anh chị em gần xa. Trân trọng cảm ơn !:x
1 công dôi việc bắt ốc và giun ngâm với dinamic vài tháng tưới cây thì thôi rồi lá xanh um mơn mỡn vì 2 thèn này nhiều đạm mừ

lyducphuong

Thành viên tích cực
giun rất tốt cho đất sao lại diệt nó đi vậy bạn
Giun tốt cho đất nhưng với điều kiện thả cây nuôi ở ngoài, còn khi bứng cây lên chậu tác dụng ngược lại rất hại cho cây. Chia sẻ cùng anh La Hai chút ít kinh nghiệm em đã làm và rất có hiệu quả đó là cách dùng vôi bột rắc lên bề mặt sau một thời gian ngắn vôi ngấm dần cùng với độ ẩm của nước tưới vào đất giun sẽ chết và trở thành phân bón cho cây luôn. Chúc anh thành công.

La Hai

Thành viên tích cực
giun rất tốt cho đất sao lại diệt nó đi vậy bạn
Mình biết là vậy nhưng cây chủ yếu là trồng chậu nên cũng không cần giun nữa, mà nếu nó chịu sống ngoài đất thì mình cũng không xua đuổi (diệt) nó làm gì cho thêm tội, đằng này hễ cứ mưa nhiều là cứ hay bò vào nhà, dò dưới đất, bò lên tường cho dù nhà cao ráo nó cũng vào. Má tôi thấy nó là sợ nên làm sao ngăn nó không bò linh tinh là được chứ cũng không muốn diệt đâu.

bạn thử mua bầy gà của QUỐC LONG T.G về thả thử xem....
Cảm ơn anh Nhỡ góp ý. Em e là mua về lại thịt gà sớm vì phóng uế bậy với đào bới bậy hư cây hết. :((

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Bạn mua thuốc Vibasu rải lên đất đi, vườn tôi cũng rất nhiều giun đất, nó làm đổ sụp cả chậu cây, tôi dùng Vibasu thấy rất hiệu quả. Chúc bạn thành công

linhz50

Thành viên
cũng như nhiều ý kiến của các ae khác theo em ko nên diệt giun đất trong vườn, giun đất làm tơi xốp đất,phân giun(phân chùn ) có hàm lượng dinh dưỡng cao mà cây trồng có thể hấp thu trực tiếp được, việc ko tiêu diệt giun còn giúp cân bằng hệ sinh thái trong vườn, sẽ hạn chế 1 số tác hại của sâu , côn trùng ...
Giun tốt cho đất nhưng với điều kiện thả cây nuôi ở ngoài, còn khi bứng cây lên chậu tác dụng ngược lại rất hại cho cây. Chia sẻ cùng anh La Hai chút ít kinh nghiệm em đã làm và rất có hiệu quả đó là cách dùng vôi bột rắc lên bề mặt sau một thời gian ngắn vôi ngấm dần cùng với độ ẩm của nước tưới vào đất giun sẽ chết và trở thành phân bón cho cây luôn. Chúc anh thành công.
em nghĩ nếu cây trong chậu mình không nên bón vôi anh ơi, nó sẽ anh hưởng , làm thay đổi pH của đất => cây phát triển không bình ổn định
Bạn mua thuốc Vibasu rải lên đất đi, vườn tôi cũng rất nhiều giun đất, nó làm đổ sụp cả chậu cây, tôi dùng Vibasu thấy rất hiệu quả. Chúc bạn thành công
nếu như anh thấy cần thiết phải sử dụng thuốc BVTV thì có thể tham khảo giải pháp của a Dinhthaidic
một vài ý kiến cá nhân , mong các tiền bối chỉ giáo thêm

TVcoire

Thành viên tích cực
Anh mua Nokaph dạng viên bột; xới đất rải lên,lấp đất lại.Trước kia mình hay dùng để diệt sùng, giun, dế và phục hồi hệ rễ.

lyducphuong

Thành viên tích cực
em nghĩ nếu cây trong chậu mình không nên bón vôi anh ơi, nó sẽ anh hưởng , làm thay đổi pH của đất => cây phát triển không bình ổn định
Mình đã thử rồi bạn ạ và đã thành công, sau khi kiểm tra đất giun chết hết mà bộ rễ vẫn phát triển bình thường, tất nhiên khi rắc vôi thì chỉ nên rắc một lớp mỏng chứ không rắc quá liều...một số người chơi cây cảnh lâu năm chỗ mình ở cũng thường làm theo cách này để trừ giun.

angelbird

Thành viên mới
Em cũng đang gặp trường hợp tương tự như chủ thớt, 1 số ý kiến cho rằng để giun sẽ làm đất tươi xốp tốt hơn ,1 số ý kiến e tham khảo khác thì lại cho rằng nó sẽ ăn hết rễ non gây ảnh hưởng trực tiếp đến sự phát triển của cây bonsai trong chậu, rất mong các bác chỉ dẫn những chiêu khác hiệu quả hơn vì em đọc hết mà thấy các bác nói chung chung quá.

tottayan

Thành viên
Cách 1:Dùng thuốc Pam rải lên là xong .
Cách 2: Hiệu quả cao ,ít tốn kém nhưng nguy hiểm "dùng xung điện "