Làm sao diệt được kiến chúa

doremi

Thành viên
Vườn nhà mình xuất hiện loại kiến đen và nhỏ như kiến lửa, số lượng đông vô cùng, cây nào chỗ nào cũng có, chúng nó nuôi bọn muội phá cây(dệp), và đặc biệt loại kiến này rất thích đào đất xung quanh gốc cây, nên gieo mầm cây gì thì vài hôm bật gốc chết, giâm cây gì nó đào đất ,cát xung quang => nhiều cành chết :(( .Do nó làm tổ khắp nơi ( trên cây,dưới đất) nên không thể diệt nổi bằng biện pháp thường, xin phép hỏi các anh,chú,Bác kinh nghiệm diệt kiến chúa ạ,chứ mấy con kiến thợ diệt không xuể. Mới ươm được hơn 30 cây duối con,tách ra để vào các bầu con,1 tuần mới đi học về nhà 1 lần,ôi thôi bật gốc gần hết :((

hocchoimai

Thành viên
Bạn có thể dùng 100gr hàn the phi tán nhuyễn trộn đều với 50gr đường cát mịn rồi rải xung quanh nơi kiến ở.

quoclongtiengiang1978

Thành viên tích cực
Bạn có thể dùng 100gr hàn the phi tán nhuyễn trộn đều với 50gr đường cát mịn rồi rải xung quanh nơi kiến ở.
Anh nói rỏ hơn nha ..tỷ lệ như vậy dùng cho bao nhiêu diện tích đất được vậy Anh..thank ..đang tìm hướng giải quyết kiến trong mùa mưa,,ACE nào có biết loại thuốc diệt kiến nào hay đã sử dụng qua chỉ cho tui và AE khác được biết thank

nếu trên chậu bị kiến tha rệp hút nhựa cây chỉ cần dùng fugadan rải dưới gốc định kì 1 tháng 1 lần là ok nhen anh em.
nhưng thuốc này độc.chú ý nhà có trẻ con thì cẩn thận khi rải vào chậu.
còn ổ ở những nơi khác thì ko rõ.

mình cũng diệt hoài mà có hết đâu...cách duy nhất mà mình áp dụng cho cây chậu là..hihi...ngâm vào trong nước 2h...vậy mà hết sạch.

doremi

Thành viên
diệt như các cách trên thì không xuể được,giống kiến nhà em nó đào cát ở gốc cây,khi tưới nước tự nhiên đất sụt xuống như là có hầm ở dưới,cây con thì xác định tử 70% thế mới bực,ngày trước có giống kiến này đâu

Trả lời: Re: Làm sao diệt được kiến chúa

diệt như các cách trên thì không xuể được,giống kiến nhà em nó đào cát ở gốc cây,khi tưới nước tự nhiên đất sụt xuống như là có hầm ở dưới,cây con thì xác định tử 70% thế mới bực,ngày trước có giống kiến này đâu
rải furadang là chết hết kiến trong chậu nhen bạn.bạn ra hiệu thuốc BVTV gần nhà mà mua

doremi

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Làm sao diệt được kiến chúa

rải furadang là chết hết kiến trong chậu nhen bạn.bạn ra hiệu thuốc BVTV gần nhà mà mua
vâng cảm ơn bác,để em thử#-o không biết nhà bác có bị loại kiến này không,trồng bất kỳ cây nào,chỉ 4=.5 tiếng sau kiến kéo đến rất đông đào xung quanh gốc,mà lạ cái chỗ nào có cây nó mới đến đào@@

thegioicayxanh

Thành viên
nếu trên chậu bị kiến tha rệp hút nhựa cây chỉ cần dùng fugadan rải dưới gốc định kì 1 tháng 1 lần là ok nhen anh em.
nhưng thuốc này độc.chú ý nhà có trẻ con thì cẩn thận khi rải vào chậu.
còn ổ ở những nơi khác thì ko rõ.
Anh Tân cho em hỏi, cây ngọa tùng nhà em bị kiến làm tổ ở dưới, vậy rải thuốc fugadan có an toàn với cây ngọa tùng không ạ. cảm ơn anh nhiều!

chiyenlap

Thành viên tích cực
Trẻ con nó hay bắt kiến chúa bằng cách :bắt 1 con chuồn chuồn bóp chết(Tội lỗi ,tội lỗi..:))),để gần ổ kiến,dùng gai dài găm xuyên cánh,thân xuống đất thặt chặt.
Kiến thợ chả khênh nổi về gọi kiến càng, cả kiến thợ lẫn kiến càng chả khênh nổi gọi kiến tướng,cũng chả khênh nổi nó về báo kiến chúa,mục đích là ra lấy càng to khẻo cắt vụn thức ăn ra ..hoặc khênh...:)),em chả biết.
Lúc này dùng thuốc xịt côn trùng đưa 1 đường...xong, không thì bác bắt mấy con đầu bóng như gỗ,đi khệnh khạng thả lọ thủy tinh mà chơi.......:))

hantu

Thành viên
Trẻ con nó hay bắt kiến chúa bằng cách :bắt 1 con chuồn chuồn bóp chết(Tội lỗi ,tội lỗi..:))),để gần ổ kiến,dùng gai dài găm xuyên cánh,thân xuống đất thặt chặt.
Kiến thợ chả khênh nổi về gọi kiến càng, cả kiến thợ lẫn kiến càng chả khênh nổi gọi kiến tướng,cũng chả khênh nổi nó về báo kiến chúa,mục đích là ra lấy càng to khẻo cắt vụn thức ăn ra ..hoặc khênh...:)),em chả biết.
Lúc này dùng thuốc xịt côn trùng đưa 1 đường...xong, không thì bác bắt mấy con đầu bóng như gỗ,đi khệnh khạng thả lọ thủy tinh mà chơi.......:))
Kiến chúa mà ra khỏi hang thì tự chết chứ chẳng phải sịt thuốc làm gì =))

chiyenlap

Thành viên tích cực
Kiến chúa mà ra khỏi hang thì tự chết chứ chẳng phải sịt thuốc làm gì =))
Nó ra đấy,to băngc con ong bò vẽ ý bác ah:))
Bác để ở cửa hang 1 túi bóng cát sông khô,cắt góc để quay vào miềng hang,tướng lẫn quân chui ra chui vô là cát chảy,tuôn vào lỗ,khuân hạt này thì hạt kia chui vào.
Cát khô hoặc vỏ trứng rang,tán vụn là kẻ thf số 1 của các loại côn trùng:))

lymieucay

Thành viên
diet kien bang fuong fap co truyen rat don gian;tien sinh hay bat tung con roi nhet thuoc vao mom no...no se chet..hj..hj..chuc tien sinh thanh cong..!

chiyenlap

Thành viên tích cực
diet kien bang fuong fap co truyen rat don gian;tien sinh hay bat tung con roi nhet thuoc vao mom no...no se chet..hj..hj..chuc tien sinh thanh cong..!
Hay quá!
Không thì gửi thiệp mời đến chiêu đãi tiệc xong bắt gọn cả tướng lẫn quân như Nhật đảo chính Pháp năm 1945 ý bác nhề.:))
Bác cho kiến uống Taxaton hay Saraton???2 loại này dùng 1 tháng thì mình chỉ còn nươc bỏ nhà mà đi thôi:))

trungduart

Administrator
Hồi còn nhỏ tôi hay chơi trò chơi bắt kiến, dùng 1 miếng gỗ nhỏ khoảng 40cm vuông xung quanh bôi keo không cho ỡ kiến ra vào và chỉ để lại 1 đường nhỏ cho kiến ra vào, tại ở giữa tôi để đường hoặc mật ong cho kiến ăn, và bản chất kiến khi ăn xong còn tha về tổ để ăn nữa, vì vậy bạn có thể pha thuốc diệt kiến vào đường cho kiến ăn, khi những thức ăn tha về tổ đồng nghĩa kiến chúa sẽ ăn và sẽ bị đi cứu tôhương, và khi kiến chúa bị thương đồng nghĩa nó sẽ không đẻ nữa dần dần kiến sẽ qua nhà hàng xóm ở hết bạn ơi. Phương pháp này tôi chơi 1 thời gian rồi buồn vì chẳng còn con kiến nào tới thăm nhà nữa.

bonsai newbie

Thành viên
Có 1 phuơng pháp diệt nguyên cả tổ kiến rất hiệu quả là bạn mua 1 gói thuốc trừ sâu regent ( ở các tiệm bán cây cảnh), pha với 1 ít nước ( khoảng 150ml) và 3-4 muỗng cafe đường ! sau đó rưới ở đường đi của kiến. đảm bảo kiến sẽ chết hết cả tổ
Hoặc bạn có thể dùng vài con cào cào ngâm vào dung dịch thuốc Regent ở trên rồi mang đặt ở gần tổ kiến hoặc đường đi của kiến thì cũng mang lại hiệu quả tốt !

Vườn nhà mình xuất hiện loại kiến đen và nhỏ như kiến lửa, số lượng đông vô cùng, cây nào chỗ nào cũng có, chúng nó nuôi bọn muội phá cây(dệp), và đặc biệt loại kiến này rất thích đào đất xung quanh gốc cây, nên gieo mầm cây gì thì vài hôm bật gốc chết, giâm cây gì nó đào đất ,cát xung quang => nhiều cành chết :(( .Do nó làm tổ khắp nơi ( trên cây,dưới đất) nên không thể diệt nổi bằng biện pháp thường, xin phép hỏi các anh,chú,Bác kinh nghiệm diệt kiến chúa ạ,chứ mấy con kiến thợ diệt không xuể. Mới ươm được hơn 30 cây duối con,tách ra để vào các bầu con,1 tuần mới đi học về nhà 1 lần,ôi thôi bật gốc gần hết :((