Làm cho lan Thủy tiên nở hoa theo ý muốn

hanahan

Thành viên mới
Bác nào có kinh nghiệm về lan thủy tiên (Trắng, tím, vàng...). Làm ơn chỉ dùm mình cách kích hoa theo ý muốn với. Cám ơn các bác nhiều

somehow321

Thành viên
ý bạn là kích cho hoa nở đồng loạt, hay kích cho hoa nỡ trái mùa,?
có mấy loại thuỷ tiên khó ra hoa ( tại miền tây ) là thuỷ tiêm tím, vàng , mỡ gà... làm thế nào ra hoa là cả 1 vấn đề rồi,
còn việc cho hoa theo ý muốn mình không có khả năng , nhờ các bác có kinh nghiệm cho ý kiến nhá, tặng bác hình ảnh hoa Thủy tiên tím nở tại miền tây
( có cả nụ thuỷ tiên vàng )

hanahan

Thành viên mới
Sao không thấy hồi âm, buồn quá, ý mình muốn hỏi làm như thế nào để cho lan thủy tiên nở theo ngày mình mong muốn. Ví dụ tết chẳng hạn. Các bác nào có kinh nghiệm , xin chỉ giáo

culanluasg

Super Moderator
Thủy tiên là lan rừng nở theo mùa ,việc nở hoa đúng tết là việc ai cũng mong muốn tuy nhiên thành quả đạt được ở các giống lai còn rất khiêm tốn ,cho nên đối với lan rừng vấn đề này ,culanluasg chưa từng nghe đề cập đến trước đây,có lẽ thành tựu này còn chưa đạt được

hodoan

Thành viên tích cực
Sao không thấy hồi âm, buồn quá, ý mình muốn hỏi làm như thế nào để cho lan thủy tiên nở theo ngày mình mong muốn. Ví dụ tết chẳng hạn. Các bác nào có kinh nghiệm , xin chỉ giáo
Cau hoi nay cua ban kho' qua', nen chua ai dam' tra loi thoi.
Sorry vi phone khong go dau tieng Viet duoc.

Khánh Linh

Thành viên mới
Lan rừng quý hơn lan cấy mô vì nó đẹp và đặc biệt có mùi thơm, nhưng nó chỉ thơm khi được ra hoa tự nhiên và đúng mùa, nếu chúng ta ép các nàng ấy ra hoa trái mùa thì rất khó và nếu được cũng sẽ không còn được mùi thơm vốn có nữa. Nếu muốn hoa ra vào dịp tết bạn nên trồng ngọc điểm, còn các nàng thủy tiên chỉ nở vào tháng 7 tháng 8 thôi. Chúc bạn thành công

culanluasg

Super Moderator
Lan rừng quý hơn lan cấy mô vì nó đẹp và đặc biệt có mùi thơm, nhưng nó chỉ thơm khi được ra hoa tự nhiên và đúng mùa, nếu chúng ta ép các nàng ấy ra hoa trái mùa thì rất khó và nếu được cũng sẽ không còn được mùi thơm vốn có nữa. Nếu muốn hoa ra vào dịp tết bạn nên trồng ngọc điểm, còn các nàng thủy tiên chỉ nở vào tháng 7 tháng 8 thôi. Chúc bạn thành công
thật khó nói lan nào quý hơn lan nào !!! tùy theo sở thích của mỗi người,lan lai nếu nói về hương cũng có vô số ...

minhtanpcbd

Thành viên mới
Mình nuôi 2 bạn thủy tiên trắng được 4 năm rồi, khỗ nỗi chỉ ra hoa được 1 lần cách đây 2 năm. Các Bác có ai biết cách để làm cho 2 nàng ra hoa đồng loạt mách cho mình với.

vanchung26

Thành viên mới
Tôi nghĩ nếu bạn chăm sóc cây lan thủy tiên đc tốt. thường thì tôi nuôi trước tết 1-1,5 tháng là nức mầm bông và nở đúng dịp tết. tuy nhiên hoa chỉ có thể kéo dài khoảng 2 tuần là tàn. ta có thể cắt cành hoa đó và chăm sóc cho cây lại sức.>:D<

HUUDUC

Quản lý
thật khó nói lan nào quý hơn lan nào !!! tùy theo sở thích của mỗi người,lan lai nếu nói về hương cũng có vô số ...
Sẵn tiện tặng Bạn Thuận hình cây lan đã trổ hoa ở nhà của mình ( cây này 1 năm 1 trổ hoa 1 lần nhưng mỗi lần trổ thì ngoài việc màu hoa lạ lại thêm hoa nhiều bền và đặc biệt là rất thơm ! )

vandalam

Thành viên mới
thuy tin cua mình cho hoa rất nhỏ, không giống như mấy bức hình trên mạng, không biết cái này là do giống hay là mình chăm soc không đúng.

culanluasg

Super Moderator
nếu hoa nhỏ quá ,coi chừng không phải thủy tiên bạn ah,bạn có hình không ??? cho mình xin tấm

sctvdongnai

Thành viên mới
xin chào! mình mới tham gia diển đàn có ít kinh nghiệm chia sẻ cùng mọi người về thủy tiên ra hoa ngày tết .trước đây trồng ở pleiku cho ra hoa dịp tết cũng nhiều!!!!!!!!!!

sctvdongnai

Thành viên mới
xin cảm ơn bạn chia sẻ kinh nghiệm
xin chào! hiện tai đang làm việc tại đồng nai! xin chia sẻ kinh nghiệm thủy tiên ra hoa dịp tết ( tại gia lai ,đồng nai mới về chưa trồng lan) .có gì anh em góp ý nha. thủy tiên nở khoãng tháng 3 . trước tết 2.5 tháng ta tiến hành tưới ít sau đó 2.>3 ngày ngưng tưới nước và chuyển cây ra phơi nắng( tránh nắng bưổi trưa phơi nắng khoảng sáng tới 10h. chiều thì 15h>).phơi khoảng 1 tuần( lá già thay đổi màu sắc hơi vàng)ta đem cây vào tiến hành tưới nhiều nước .4>5 ngày tiến hành bón phận NPK( hàm lương đạm cao)và.....chờ đợi! mấy năm trước làm vậy đều ra hoa (khoảng 27>28 tết nở hoa) . chúc anh em có chậu thủy tiên ngày tết như ý!!!!:-SS

dainganhoagio

Thành viên mới
Mình không biết bạn chăm sóc hoa như thế nào,mình có loại thủy tiên trắng ra hoa rất nhiều và đúng tết nữa.mình có cách này bạn làm thử nhé: trước tết khoảng 1 tháng bạn hãy chịu khó tưới nước cơm cho hoa, là có khả năng hoa sẽ ra đúng tết đó.Theo cách này hoa không bị đuối sức sau khi ra hoa.Chúc bạn thành công

Muốn cho lan Thủy Tiên nở theo ý muốn bạn làm thử như sao.TRước 1 tháng cách thời gian bạn định ra hoa bạn ngưng tưới nước.Bạn có thể đem nó vào nhà và k tưới 1 giọt nước nào.Đến khi cây teo tóp lại như cọng rơm như lá vẫn còn xanh nha.THời gian căt nước từ 1 tháng đến 1,5 tháng.Khi thấy cây nhú mầm ở ngọn.Bạ đem cây ra ngoài tưới cho thật ướt.Giữa hai lần tưới bạn phải để cho nó khô từ 6 đến 10 giờ tránh cho rể thối.Sau đó bạn phun phân NPK loãng 5-30-30 Nhớ là đừng phun vào đầu rể.tưới phun sương cho cây phìn to ra ngày 5 đến 7 lần...Chúc bạn thành công