Kinh nghiệm trị sâu đục thân Sanh

ashui

Thành viên
Em chào các bác, em đang gặp một vấn đề nghiêm trọng, một số cây Sanh Văn Giang khá hoàn thiện của em đang bị sâu đục thân và chết dần mòn, có bác nào có cách đặc trị loại sâu này thì giúp em với, em hỏi mấy bác có kinh nghiệm thì thấy bảo kô trị được. Không biết có ai có cách nào hiệu quả kô

tamchi07

Thành viên
Sâu đục thân dễ trị thôi Ashui ạ.
Mua VIBAM, loại dùng để diệt trùng tuyến. Ngoáy rộng cái lỗ mà con sâu đục ấy- đó là nơi nó vào, cứ dò theo vết sâu đùn - giống như phân giun, dính lằng nhằng như mạng nhện. rắc VIBAM lên. Khi tưới thì tránh phun vào đó.
Nếu con sâu lặn sâu vào trong thì dùng xi lanh hút dung dịch VIBAM 200ppm tiêm vào, thậm trí cắm luôn cái xilanh vào lỗ đó, lâu lâu lại bơm cho nó 1 tí. Chắc chắn sâu sẽ teo.
Một số cây rất hay bị sâu đục thân, cần phải lưu ý: Phi lao, Ngọc Bút, la hán. Tôi đã bị dính với bọn này mấy lần rồi.
CÒn loại nào khác, xin các bác cho ý kiến.

hantu

Thành viên
bác mua một cái kim tiêm ngoài hiệu thuốc tây về sau đó pha một chút thuốc sâu vào và bơm trực tiếp vào tổ của nó.bơm song bác lấy một chút đất bịt luôn vào tổ của nó là xong

ashui

Thành viên
Sâu đục thân dễ trị thôi Ashui ạ.
Mua VIBAM, loại dùng để diệt trùng tuyến. Ngoáy rộng cái lỗ mà con sâu đục ấy- đó là nơi nó vào, cứ dò theo vết sâu đùn - giống như phân giun, dính lằng nhằng như mạng nhện. rắc VIBAM lên. Khi tưới thì tránh phun vào đó.
Nếu con sâu lặn sâu vào trong thì dùng xi lanh hút dung dịch VIBAM 200ppm tiêm vào, thậm trí cắm luôn cái xilanh vào lỗ đó, lâu lâu lại bơm cho nó 1 tí. Chắc chắn sâu sẽ teo.
Một số cây rất hay bị sâu đục thân, cần phải lưu ý: Phi lao, Ngọc Bút, la hán. Tôi đã bị dính với bọn này mấy lần rồi.
CÒn loại nào khác, xin các bác cho ý kiến.
Nếu làm như anh thì phải đục thân à? Em thấy các bác có kinh nghiệm bảo loại sâu này nó như ung thư di căn, mình đục chỗ này nó lại chuyển chỗ khác, trừ phi đục hết mọi con sâu ra

tth

Thành viên mới
Bác [hantu] nói đúng đấy .tôi cũng gặp nhiều trường hợp này rồi,kể cả ở cây ăn quả.cứ tìm những chổ mà sâu đục ấy rồi bơm thuốc sâu vào và bịt đất lại ,nhớ là phải tìm được hết các lỗ sâu đục trên cây nếu không nó phát hiện mùi thuốc thì nó lai bò ra lỗ không có thuốc ,thì công toi. Bác cứ làm theo cách này đảm bảo là dệt hết bọn sâu nay.

X.style

Thành viên tích cực
Ashui à: về cây ăn quả như Vải, Nhãn, Táo, thì ở nhà bố e vẫn thường trị sâu đục thân bắng Xilanh, thuốc sâu như các anh đã nói trên, rất hiệu quả!
còn về cây cảnh thì e thú thật một chuyện làm liều của e thế này mà rất hiệu quả, hiệu quả cả về sau, 1 lần cây Găng của e bị sâu đục thân kinh khủng luôn, e chẳng biết làm thế nào, tiện có cái bình xịt dầu máy của ông anh làm sửa chữa xe máy, thế là e xịt luôn vào, kể cũng liều nhưng từ sau lần đó hơn 1 năm nay cây Găng của e không còn bị 1 vết tích nào của sâu đục thân nữa. nhưng e cũng chưa thấy ai làm như e!hihi

tranathang

Thành viên
anh ashui khi bị sâu đục thân tấn công thì cây sanh có biểu hiện như thế nào hả anh. Nhà em cũng có cây sanh thời gian gần đây thấy cây hơi yếu lá thì héo héo không biết có phải cũng dinh sâu đục thân không hả anh

nguarung

Thành viên
ngoài các phưong pháp trên đều có hiệu quả bạn thử thêm mẹo này nhé. dùng vôi bột pha loãng ở dạng sánh dùng xa lanh bơm vào lỗ sâu đục sau đó bít lỗ lại sâu sẽ chết mà cây an toàn.tôi đã làm với một số cây thấy có hiệu qủa.

ashui

Thành viên
anh ashui khi bị sâu đục thân tấn công thì cây sanh có biểu hiện như thế nào hả anh. Nhà em cũng có cây sanh thời gian gần đây thấy cây hơi yếu lá thì héo héo không biết có phải cũng dinh sâu đục thân không hả anh
Nó hầu như chỉ bị ở giống Sanh Văn Giang, thân cây sẽ có những mùn li ti như phân giun đùn ra, cây vẫn bình thường cho đến khi bị đục quá nhiều ở thân, thân sẽ chếtdần dần

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Kinh nghiệm phòng thì mình chưa biết, ngoại trừ việc thường xuyên quan sát cây, ít nhất 1 tuần 1 lần để phát hiện và xử lý trước khi quá muộn :D Tuy nhiên, có 1 kinh nghiệm nhỏ là: nhà mình có mấy cây sanh, cây có kiến làm tổ thì không bị sâu, mấy cây còn lại bị, xử lý phát hết ngay :D Không biết có đúng không, ai làm có sao ráng chịu :D

Để chống thì đơn giản, em mua lọ thuốc sâu sinh học về, 1 cái xi-lanh để dùng dần. Dùng xi-lanh bơm thuốc vào chỗ sâu ăn, khoảng 1 tuần sau khoét rộng hết phần vỏ bị chết, bôi thuốc liền sẹo vào là cứu được cây.

À mình có 1 cách để phòng sâu đục thân, đó là ngăn tất cả các loại ... bướm bay vào vườn :D Ai làm được, đảm bảo không bao giờ có sâu đục thân cả :D

hoabmt

Thành viên
Để tìm thấy lỗ sâu đục thân không khó, chỉ cần quan sát ở dưới đất thấy bột của cây bị đục (hạt to hay nhỏ tuỳ sâu to hay nhỏ) nhìn ngược lên thấy những cành phía dưới có dích bột, lỗ sâu đục thường ở canh phía trên. Trị sâu đục thân tôi dùng bông tẩm thuốc nhét đầy lỗ, đảm bảo sâu không chui ra được và chết.

dailoc

Thành viên tích cực
Các bác nên nhớ rằng sâu đục thân là một đối thủ rất đáng gờm cho cây đấy.Trong rất nhiều trường hợp đến khi ta phát hiện ra những lỗ sâu đùn là đã quá muộn. Cây chết lúc nào chẳng hay.
Các phương pháp các bác trình bày trên đây rất hay nhưng đây là những giải pháp tức thời, chỉ dùng để cứu nguy tại chỗ, tất nhiên nếu còn kịp.
Để phòng chống sâu đục thân một cách căn bản lâu dài, chung cho tất cả các loại cây cảnh khác, (đặc biệt là cây mai) ta nên dùng các loại thuốc lưu dẫn bón gốc (như Busudin chẳng hạn) rãi đều trên gốc theo liều lượng chỉ dẫn, 1 năm 2 lần. Bảo đảm không bao giờ phải lo chuyện này nữa.

dailoc

Thành viên tích cực
À mình có 1 cách để phòng sâu đục thân, đó là ngăn tất cả các loại ... bướm bay vào vườn :D Ai làm được, đảm bảo không bao giờ có sâu đục thân cả :D
Bạn nhầm rồi! Nếu ngăn được bướm, bạn chỉ chống được mỗi sâu ăn lá mà thôi. Chứ còn sâu đục thân lại là do một loài rầy gọi là con xén tóc đẻ ra. Ngăn chặn thừ này không phải dễ. Chỉ có cách như mình đã nói trên đây là dùng thuốc bón gốc là tốt nhất.

binhthanh

Quản Lý Viên
BT ủng hộ ý kiến của bác Thích đủ thứ, trị sâu đục thân bằng kiến. Cứ cho khoảng vài chục con kiến lửa vào rồi bịt kín lỗ đi thì nó chết ngay.

ashui

Thành viên
BT ủng hộ ý kiến của bác Thích đủ thứ, trị sâu đục thân bằng kiến. Cứ cho khoảng vài chục con kiến lửa vào rồi bịt kín lỗ đi thì nó chết ngay.
Ý các bác kô biết hiệu quả kô nhỉ, nếu dùng kiến mà trị được sâu thì hiệu quả đấy, em sợ kiến nó bò loanh quanh phía ngoài và khi vào sâu trong thân rồi lạc kô bít đường ra. Em đùa thôi nhưng nếu ai lảm rồi mà có hiệu quả cứ post lên cho anh em coi nha. Để dụ kiến thì các bác tươi nước đường, mật hay cái gì ngọt lên cây

NaTuan

Quản Lý Viên
Ashui cứ làm theo hướng dẫn dung xilanh bơm thuốc vaò lỗ sâu đục là ok , trước kia mình cũng chữa 1 cây đa theo kiểu này rất hiệu quả , nhưng có thể để cho sâu nó đục cây lại phong ba hơn đấy .

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Ashui cứ làm theo hướng dẫn dung xilanh bơm thuốc vaò lỗ sâu đục là ok , trước kia mình cũng chữa 1 cây đa theo kiểu này rất hiệu quả , nhưng có thể để cho sâu nó đục cây lại phong ba hơn đấy .
Kekeke, nó mới đục, mình chữa kịp thời thì cây có vẻ dày dạn phong sương do có sẹo, có mấu. Bác để lâu quá chút, sâu đục vòng quanh thân là bác "chiết cây" ngay đấy. Nếu có cứu sống cây, cũng bị sùi lên rất xấu :D

ashui

Thành viên
Cây này bị đục nhiều quá, nhiều chỗ bị chết rồi, có tới hàng trăm lỗ kô bơm kô xuể, mà bơm nhiều khéo chít cây luôn ấy chứ. Khổ thế đấy các bác