Kỹ Thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm(Nghênh Xuân,đai Châu)

culanluasg

Super Moderator
Chị "xử" rồi em, cắt qua khỏi 2 rễ chính, hơn nửa là phần gốc, phần cuối gốc bị mục một phần từ trước. Do nhánh này bị "gù" nên chỉ có thể đặt nằm thế thì lá mới thẳng lên được. Mang ra ngoài chụp cho rõ, xong chị treo bên trong mát hơn, do thông thoáng gió nhiều nên cây+gỗ nhanh bị khô, ngày tưới 3 lần: 7h30, 13-14h và 18h (vì sợ khô).

Hơi lo lo không biết kết quả ra sao. Nếu cây có mệnh hệ nào chắc lại đến xin Cô nhánh khác, nhưng chắc không đến nỗi tệ vậy :D

bó dớn mềm coi chừng thối nghen bạn nếu không có kinh nghiệm,nếu vườn có độ ẩm nên bỏ nó ra

mualong

Thành viên
Em chậu cũng có, gỗ cũng có, trong đủ kiểu cho phong phú. Hehe
Ak,h chị treo đứng cây gỗ lại sẽ đẹp hơn đó.

doihoasim

Thành viên
Em chậu cũng có, gỗ cũng có, trong đủ kiểu cho phong phú. Hehe
Ak,h chị treo đứng cây gỗ lại sẽ đẹp hơn đó.
Khi nào có rễ mới lúc đó chị "làm dáng" cho nó sau :D

bó dớn mềm coi chừng thối nghen bạn nếu không có kinh nghiệm,nếu vườn có độ ẩm nên bỏ nó ra
Bác ơi chỗ treo lan này nắng buổi sáng vài tiếng, sau đó hết nắng luôn nhưng gió nhiều nên lan nhanh khô quá, em cho ít dớn giữ ẩm. Em chưa có tí kinh nghiệm nào nên cũng băn khoăn lắm...

doihoasim

Thành viên
nếu khô nhanh chỉ cần tưới giữ ẩm nhiều hơn,bó dớn mêm tỷ lệ thối cao
Em sẽ nghe lời Bác. Vậy là đến giờ tưới sẽ phải gọi điện về nhắc nhờ tưới giùm, vì người ở nhà cứ lúc nhớ lúc quên :emoticon-crying:

melancholy

Thành viên
Nếu chưa có kinh nghiệm, chị cột dớn mềm xung quanh cây vú sữa, xa gốc ngọc điểm để tạo độ ẩm, chứ tưới nhiều lần trong ngày cũng bất tiện lắm

NaTuan

Quản Lý Viên
Em sẽ nghe lời Bác. Vậy là đến giờ tưới sẽ phải gọi điện về nhắc nhờ tưới giùm, vì người ở nhà cứ lúc nhớ lúc quên :emoticon-crying:
Hiện tại hãy treo nó vào chỗ thoáng nhưng không nhiều gió để cho nó đỡ bị mất nước . Khi nào rễ mới ra nhiều và dài thì hãy cho nó hứng gió . Lên nhớ tưới nước phải để cho giá thể khô mới tưới lân tiếp theo nhé .

minhduc_le

Thành viên mới
Bác Cù và mọi người trên diễn đàn cho em hỏi nên sang chậu cho cây Ngọc Điểm này như thế nào? Em định sang chậu đất nung nhưng chưa biết dùng chất trồng nên là than hay gỗ thông. Xin các bác cho ý kiến giúp?

culanluasg

Super Moderator
cắt bỏ chậu nhựa rút cây ra ,trồng lại như bạn nói ,ít cục than nhỏ ,treo nơi có độ ẩm ra rễ mới rồi tiếp,dĩ nhiên để khô vài ngày rồi tưới phun sương...

x-youtoo

Thành viên
Bác Cù và mọi người trên diễn đàn cho em hỏi nên sang chậu cho cây Ngọc Điểm này như thế nào? Em định sang chậu đất nung nhưng chưa biết dùng chất trồng nên là than hay gỗ thông. Xin các bác cho ý kiến giúp?

Kiếm cái chậu gỗ tốt 1 chút, tháo cây ra bỏ vào chậu gỗ và kiếm vài cục gỗ vụn (có đường kính cỡ ngón chân cái trở lên ...) lót xung quanh hay than củi cùng kích cỡ (ngâm 3-5 ngày) cũng được (nhưng mình thích gỗ hơn) ... sau này để mấy bịch phân chậm tan quá khỏe ... nhất làm phân hữu cơ ... chà chà rễ to cỡ ngón tay út, bóng, dài cả mét mấy luôn ...

nếu có đ/k ngày phun sương 3-7 lần/ngày ... hay có máy phun ẩm ... nhất là khu vực sát đáy chậu ... chà chà ... cuối năm cho hoa cứ gọi là chùm dài, thơm ngậy mùi, tinh khiết ... :D

Ngọc Điểm chỉ có 2 bệnh chính (nhức đầu nhất) là nhện đỏ và thối nhũn lá (do nước mưa, nước tưới phân bón lá đọng trên lá ...) ... ngừa được thì quá ngon ...

Tất nhiêu tùy đ/k nhà vườn và cách chăm sóc ... Ngọc Điểm sẽ mắc nhiều bệnh hơn như rỉ sét, ruồi đục lá ... :D

NaTuan

Quản Lý Viên
Mình đang đau đầu về ruôi vàng đây . Đã đặt bẫy rồi mà không thể hết được . Khả năng phải mắc màn cho lan đây .:))

minhduc_le

Thành viên mới
cắt bỏ chậu nhựa rút cây ra ,trồng lại như bạn nói ,ít cục than nhỏ ,treo nơi có độ ẩm ra rễ mới rồi tiếp,dĩ nhiên để khô vài ngày rồi tưới phun sương...
Cắt bỏ chậu nhựa liệu cây có bị sốc ko bác cù? Bác cù cho hỏi chăm sóc cây ngọc điểm con này ntn? Bao lâu cây cho ra hoa?

culanluasg

Super Moderator
ngọc điểm rễ gió ,chỉ cần ẩm ,cắt bỏ chậu đâu hề gì ,anh Tuấn không nên đặt bẫy ruồi sẽ thu hút ruồi đến nhiều hơn,nếu đặt bẫy phải đặt cách xa chổ trồng mới hiệu quả ,đặt trong vườn ruồi vàng đến nhiều hơn

NaTuan

Quản Lý Viên
ngọc điểm rễ gió ,chỉ cần ẩm ,cắt bỏ chậu đâu hề gì ,anh Tuấn không nên đặt bẫy ruồi sẽ thu hút ruồi đến nhiều hơn,nếu đặt bẫy phải đặt cách xa chổ trồng mới hiệu quả ,đặt trong vườn ruồi vàng đến nhiều hơn
Cảm ơn bác Thuận nhiều .

lacungduy

Thành viên
bac cù nói 9 xac, em đặt bẫy ở vườn , ngay cho trong, không hiểu sao ruồi đến càng ngày cang nhiều. giống như bị phản tac dung vay @@.

culanluasg

Super Moderator
để xua đuổi ruồi vàng người ta còn trồng thêm một số cây có mùi hương như cây xả ,khuynh diệp ...

lacungduy

Thành viên
Không lẽ trồng cây nắp ấm xung quanh vườn lan chăng?
ko, minh dat bậy, chất dẫn dụ ruồi đó mà. càng đặt thì thấy ruồi chết càng nhiêu, riết không thèm tháo bẫy luôn. @@
ah , cho minh hỏi cây nấp ấm mắc không ?