Kỹ thuật khai thác và chiết duối cảnh( SƯU TẦM)

vuvanduc

Quản lý mới
Mình sưu tầm được bài viết này xin post lên chia sẻ vơúi mọi người, đây là bài viết của tác giả Dương Văn Lạc

1-Phương pháp chiết cành hoặc cây( từ tháng 4-tháng 8)
khi cắt lột vỏcành chiết xong, ta phải cạo sạch lớp nhựa mủ và những sơ còn sót lại ở phần chiết. Sau khi để khô được 1 tuần, ta cần cạo lại lần 2, bởi vì lần đầu cạo rất kỹ nhưng vỏ vết cắt còn chảy nhựa và loang ra vết cắt đó. Cạo xong lần 2 lại tiếp tục phơi thêm 1 tuần lễ nữa. Cứ khoảng 12-15 ngày, kể từ khi cắt lột vỏ là bó cành chiết. Đất bó bầu là đất bùn ải hoặc đất cát pha đập nhỏ, tưới ẩm nước rồi nhào với rơm đã phơi khô kỹ. Sau khi bó bầu xong ta ta dùng nilon bọc ngoài và lấy dây buộc chặt. Khi buộc nhớ để hở miệng phần trên bầu đất để tuới và hứng nước. Khoảng 60-75 ngày, kể cả cành hoặc cây chiết phát rễ rất tốt thì cắt đem trồng
2-Phương pháp đào bới khai thác cả cây
Trước tiên tưới ẩm đất xung quanh vùng gốc cây định đào bới, dùng chân xéo qua xéo lại làm cho đất nén thành khối, hạn chế vỡ bầu gây tổn thương nhiều lông hút rễ con. Khi đào quanh gốc với độ sâu bao nhiêu là tùy theo cây to hay nhỏ, rễ sâu hay nông, ta lấy vải, bẹ chuối hoặc bao sợi dứa quấn xung quanh bầu. Sau đó dùng dây cao su thiết thật chặt phần bầu đất đã được đào bới để bảo vệ bầu đất. Nếu ta định lấy độ sâu của bầu là 40cm thì ta cần đào sâu 60cm, dùng bao... cuốn xung quanh bầu với đọ sâu 40cm. Từ đọ sâu 40cm trở xuống ta đào khoét hầm toàn bộ phần gầm của bầu. Phần gầm bầu đào xong ta lót bao sợi dứa và dùng dây cao su buộc chéo chữ thập từ gầm bầu đất tới đỉnh bầu đất rồi thiết chặt. Làm như thế là toàn bộ vầng bầu đất đã được thiết chằng ngang dọc khá cẩn thận. Điều cần lưu ý trong khi đào bới nếu đụng chạm vào rễ cây mà cần phải cắt, ta lấy cưa cắt lựa khéo léo, nhẹ nhàng. Nếu dùng búa chim hoặc xà beng chặt mạnh thì toàn bộ bầu đất dù đã bó chặt vẫn rung chuyển mạnh gây đứt cụt nhiều lông hút rễ con ở trong bầu, các đầu rễ chặt bị dập, xước dài làm thối rễ và cây hay bị chết. Đối với duối, điều cực kỳ quan trọng khi đào bới là đảm bảo bầu cẩn thận, giữ lại được nhiều lông hút rễ nhỏ tương đối an toàn thì sau này cây mau hồi phục và phất triển nhanh
Đối với duốiảơ tại vườn nhà, nếu đào bới khai thác mà chia làm mấy thời kỳ, làm cẩn thận có phần nào tốt hơn, vì trông khoảng thời gian cách nhật, cách nguyệt thì lông hút rễ con lại được mọc tiếp và phát triển
Đối với những cây mọc ngoài đường, bên bờ bãi, gò, đồi,có hình dáng đẹp mà chia ra mấy thời kỳ đào bới thì ít khi còn lại phần mình, rất dễ vào tây người khác. Do vậy kỹ thuật đào bới là khâu quyết định. Tất cả các cây duối khai thác, đào bới tôi chỉ làm một lèo rồi đưa vào trồng ở chậu, hầu hết cây vẫn sống và phát triển tốt. XIN HẾT Ạ

HOANGANH1102

Thành viên tích cực
anh Đức ơi cho em hỏi cây ở trên núi bám 1 phần vào đá tảng một phần ở đất đồi thì mình xử lí thế nào ạ!còn khi chiết cành hoặc cây thì tổng khoảng bao nhiêu ngày là mình bó bầu được ạ!cảm ơn anh đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu

vuvanduc

Quản lý mới
anh Đức ơi cho em hỏi cây ở trên núi bám 1 phần vào đá tảng một phần ở đất đồi thì mình xử lí thế nào ạ!còn khi chiết cành hoặc cây thì tổng khoảng bao nhiêu ngày là mình bó bầu được ạ!cảm ơn anh đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu
em đọc kỹ lại bài viết là em sẽ hiểu Hoàng Anh à

HOANGANH1102

Thành viên tích cực
em đọc kỹ lại bài viết là em sẽ hiểu Hoàng Anh à
cạo vỏ rồi để lâu thế với bó bầu có sao không anh.mùa này có thuận lợi để chiết không ạ.trên núi của em nhiều duối đẹp lắm nhưng chưa mang về được cây nào anh ạ

dungvan

Moderator
cạo vỏ rồi để lâu thế với bó bầu có sao không anh.mùa này có thuận lợi để chiết không ạ.trên núi của em nhiều duối đẹp lắm nhưng chưa mang về được cây nào anh ạ
Không sao đâu bạn, thậm chí để lâu vết cắt phù lên sau này trông rất đẹp và dễ ra rễ hơn. Mùa chiết thì trong bài nói rồi đó bạn.

vuvanduc

Quản lý mới
Không sao đâu bạn, thậm chí để lâu vết cắt phù lên sau này trông rất đẹp và dễ ra rễ hơn. Mùa chiết thì trong bài nói rồi đó bạn.
Anh Dũng nói đúng đó Hoàng Anh, phải chờ lâu chắc sốt ruột lắm nhỉ:(:)(( nhiều quá thì phần anh vài cây nhé:)):))
hay a.nha em ruối nhiều nhưng sơ no chết,cách này hay nha,cảm ơn bác
em cảm ơn bác về kĩ thuật này.chúc bác luôn mạnh khỏe và có nhiều bài viết chia sẻ cùng diễn đàn
cảm ơn các bạn! chúc các bạn sẽ có nhiều cây duối đẹp

bonhuen0.1

Thành viên tích cực
xin hỏi anh cây hoành >>100cm ở ngoài thiên nhiên khi ta đánh vào chậu có dể sống không. chăm sóc như những cây bình thường thì tỉ lệ sống bao nhiêu. Khi đánh về trồng chậu thì chất trồng và chăm sóc như thế nào để đảm bảo cây sống và phát triển tốt

culan

Thành viên mới
Cám ơn anh đã chia sẻ bài viết hay! Trong bài có nói thời điểm chiết vào tháng 4_8,tính dương hay âm lịch đấy anh?

vuvanduc

Quản lý mới
xin hỏi anh cây hoành >>100cm ở ngoài thiên nhiên khi ta đánh vào chậu có dể sống không. chăm sóc như những cây bình thường thì tỉ lệ sống bao nhiêu. Khi đánh về trồng chậu thì chất trồng và chăm sóc như thế nào để đảm bảo cây sống và phát triển tốt
mình đã từng thấy có cây đuôi rất khủng được trồng trong chậu vẫn phát triển bình thường, điều quan trọng là khâu đánh chuyển( bài viết ghi rất rõ), chất trồng phải thoáng khí và giữ ẩm
Cám ơn anh đã chia sẻ bài viết hay! Trong bài có nói thời điểm chiết vào tháng 4_8,tính dương hay âm lịch đấy anh?
âm lịch bạn ạ

HOANGANH1102

Thành viên tích cực
đến mùa đánh ruối bác qua em anh em mình đi nhé.còn cả trăm cây đẹp vẫn nằm nguyên đó anh ạ

trinhvanquangph

Thành viên mới
anh cho e hỏi đánh duối thì tốt nhat vao khoản thang mấy vậy anh. en có 1 cây chưa biết đánh vào luc nào giờ đánh thi sợ e nó chết a ạ

luyen6868

Thành viên mới
Đây là kỹ thuật đánh duôi(bất kỳ thời gian nào):
1. Đào 1 phần 2 đất vòng quanh gốc cây, chặt bỏ rễ cọc, lấp đất lại
2. Sau ít nhất từ 6 tháng trở ra ta đến đánh chuyển 1 phần 2 số đất còn lại và cắt bớt lá, dùng dây bó chặt không cho vỡ bâu
3. Mang cây về trồng trên cát ngập cả thân cây những cành giư lại bó bằng rêu. Hàng ngày ta tưới nước 2 lần sáng và tối lượng vưa phải bù lại lượng nước cây đã mất cho thân, cành thì tưới như phun sương.
Không biết cách làm của mình có đúng không hay do mình mát tay(một số người bảo thế) mà mình đánh tỷ lệ sống gần như 100%

vuvanduc

Quản lý mới
Đây là kỹ thuật đánh duôi(bất kỳ thời gian nào):
1. Đào 1 phần 2 đất vòng quanh gốc cây, chặt bỏ rễ cọc, lấp đất lại
2. Sau ít nhất từ 6 tháng trở ra ta đến đánh chuyển 1 phần 2 số đất còn lại và cắt bớt lá, dùng dây bó chặt không cho vỡ bâu
3. Mang cây về trồng trên cát ngập cả thân cây những cành giư lại bó bằng rêu. Hàng ngày ta tưới nước 2 lần sáng và tối lượng vưa phải bù lại lượng nước cây đã mất cho thân, cành thì tưới như phun sương.
Không biết cách làm của mình có đúng không hay do mình mát tay(một số người bảo thế) mà mình đánh tỷ lệ sống gần như 100%
cách của bạn hoàn toàn đúng, nhưng với những cây vườn nhà, gần nhà hoặc nơi mà ít người biết đến, còn không thì mình đảm bảo với bạn cây đó sẽ bị cuốn theo chiều gió ngay lập tức. Cảm ơn bạn đã cùng chia sẻ

nghiaduong

Thành viên
theo tôi nên chiết vào mùa hè.tức tháng 5,6 âm lịch. cạo vỏ hai lần như tác giả nói.và tinh lam sao từ khi lột vỏ tới lúc bó bầu trời đừng có mưa.tức phải nghe dự báo thời tiết