Kỹ thuật Bứng cây -> Bó Bầu

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Vâng, em xin vào luôn chủ đề chính ạ.
Em nghĩ bất cứ ai mới hay đã chơi cây lâu đều phải có quá trình bứng cây phôi trồng ngoài đất hoặc mua từ đâu đó đem về nhà. Nhiều người [ có bản thân em] khi bứng cây đều rất băn khoăn khi bó bầu. Tiêu chí đầu tiên chắc chắn là [ chất lượng ] phải gọn gàng, chặt chẽ, kế đến mới là [ thẩm mỹ ] bầu phải tròn, đẹp.
Em thấy trên diễn đàn, đặc biệt là các anh bán phôi đều có kỹ thuật bó bầu cây rất gọn gàng và đẹp mắt.
Em mong các anh, hay một anh nào đó hảo tâm mà chia sẻ kỹ thuật này cho chúng em biết với ạ, đặc biệt là cách cột dây, luồn dây, quấn bao, thắt dây như thế nào cho đẹp và chặt chẽ. Nếu có hình ảnh thì càng tốt ạ.
Chẳng những em mà còn rất nhiều người gửi đến các anh các chú muôn ngàn lời cảm ơn, em xin kính chào.%-(

Dể òm ! Anh T ơi! Cứ mỗiTV,MB anh mua 1 cây Phôi về "ngâm cú " cách bó bầu của các Bác ấy ...ch/chắn tìm ra được một cách Bó bầu ưng ý.:)-Chúc thành công .

vietdnpc

Thành viên
Lot dep doi cao nhan!cai nay noi thiet minh cung mua LS,SN ninh thuan co 1 so nha mua ban bo bau tuyet chieu,van chuyen co nao cung khong sao,cung co nha mua ban bo bau khi nhan cay..thay xot! Cac mod thong cam em online dien thoai nen viet tieng Viet kho qua!

votrungnhutct

Thành viên
sẳn đây cho em hỏi ngược lại? gần nhà em có mấy ông mua bán mai, em thấy mấy ổng bứng xong là đem xuống sông nhúng nước sửa sạch sẽ đất luôn mà mang về để vào mát 2 3 ngày ngắm chơi rồ mới trồng vẫn sống mạnh dù mai cắt bonsai hay tàn(mai tàn thi lặt lá xả tàn tại chỗ luôn)

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Dể òm ! Anh T ơi! Cứ mỗiTV,MB anh mua 1 cây Phôi về "ngâm cú " cách bó bầu của các Bác ấy ...ch/chắn tìm ra được một cách Bó bầu ưng ý.:)-Chúc thành công .
Dạ, cách này thì em xin ghi vào sổ tay rồi thực hành sau anh ạ. Cảm ơn anh "quân sư" cho em. Khi nào thành công em sẽ chia sẻ với anh thành quả. hihi.
Anh không chia sẻ được vì 1 mình không thể vừa làm vừa chụp hình, Thịnh về anh làm phó nháy anh sẽ thao tác cho mặc sức chém
Dạ, con hứa với chú Lô hoài mà chưa lên được nên con ngại quá, hihi. Chắc chắn con sẽ lên vào một thời điểm bất ngờ chú ơi. Chú cũng có hứa chỉ con cách làm chậu xi-măng nữa mà, con còn nhớ mà chú.

Lot dep doi cao nhan!cai nay noi thiet minh cung mua LS,SN ninh thuan co 1 so nha mua ban bo bau tuyet chieu,van chuyen co nao cung khong sao,cung co nha mua ban bo bau khi nhan cay..thay xot! Cac mod thong cam em online dien thoai nen viet tieng Viet kho qua!
Dạ, lúc trước em cũng có mua bán. Mà bó bầu không có kỹ thuật nên gửi cây cho khách bị phàn nàn dữ lắm. Em thấy hổ thẹn vô cùng.
Mà giờ em cũng học được vài chiêu mèo cào rồi ^^
sẳn đây cho em hỏi ngược lại? gần nhà em có mấy ông mua bán mai, em thấy mấy ổng bứng xong là đem xuống sông nhúng nước sửa sạch sẽ đất luôn mà mang về để vào mát 2 3 ngày ngắm chơi rồ mới trồng vẫn sống mạnh dù mai cắt bonsai hay tàn(mai tàn thi lặt lá xả tàn tại chỗ luôn)
Em thấy cách này chỉ áp dụng được với Mai miền Nam thôi đó anh, và đặc biệt là ở vùng đồng bằng, vì sức sống của cây mai khá mạnh mẽ. Với giống mai ở vùng cao hoặc sống trên đất kém dinh dưỡng thì làm kiểu đó khả năng sống không cao đó anh. Đặc biệt là Mai tàn.

kha can tho

Thành viên tích cực
Phải tự học và khám phá thôi em ơi tinh ý 1 chút là có thể làm được rồi đó.

Daokhanhduy

Thành viên mới
Bó bầu thì chưa biết! Còn việc nầy em có làm rất tốt! Chở mai như chở cũi.