Hai chậu này có phải Cattleya không cả nhà?

doithanhviet

Thành viên mới
Em mới kiếm được hai chậu lan này mà không biết là loại gì, em xin về mới rửa sạch đập bỏ chậu cũ, thay giá thể cho nó. Bên dưới bỏ sơ dừa, trên bỏ thang. Cây này đang ra rể nhiều khi em đậu chậu ra rễ bám chặt chậu cũ nên bị hư cũng nhiều, đã dùng kiềm cắt chia đôi các cây ra. Em mới vô chậu lớn hơn hồi sáng nay, giờ đang để chổ mát. Anh culanluasg xem thử giùm em là vô chậu như vầy có ổn không? em có nên phun thêm thuốc gì không? cảm ơn anh nhiều!!!!!

doithanhviet

Thành viên mới
Còn Hai chậu này em đã nuôi được hai tháng nay, đang lên chồi mới nhìn rất đẹp. Em up ảnh lên cho anh culanluasg cho ý kiến luôn. Lúc trước em đem về các giả hành của hai chậu này bị teo,và bì quặt xuống khỏi chậu, em chăm mải mà không biết làm sao cho nó mập lên được, anh có cách nào cho nó phát triển hơn tư vấn giùm em luôn nhé!!! cảm ơn anh!!!

==================================
Còn đây là tổng thể hình ảnh cả 4 chậu cùng loại em đang nuôi (không biết là tên loại gì), cả nhà nhận xét giùm em là cây đang bị vấn đề gì để em có thể chăm sóc được tốt hơn, cho nó ngày càng xanh tươi nhé!!!

doithanhviet

Thành viên mới
Còn đây là tổng thể hình ảnh cả 4 chậu cùng loại em đang nuôi (không biết là tên loại gì), cả nhà nhận xét giùm em là cây đang bị vấn đề gì để em có thể chăm sóc được tốt hơn, cho nó ngày càng xanh tươi nhé!!!

phapluantc

Thành viên
Bạn chụp ảnh bị ngược sáng nên nhìn không được rõ tuy nhiên theo mình nghĩ cả 4 chậu đều là cattleya

doithanhviet

Thành viên mới
Có chắt không ban, loại cattleya 2 lá à, mình còn một chậu mới post hình lên hôm bửa cho anh culanluasg xem chỉ có 1 lá thôi, chính xác loại này là cattleya gì hả bạn, ai biết chỉ giùm mình nhé!!!!!

culanluasg

Super Moderator
đúng là cattleya ,cattleya có thể một lá hay hai lá
cây rất yếu để khỏe lại có thể phải mất hai năm,không thể ít hơn,bạn nên cố định cho cây ngay ngắn hơn

doithanhviet

Thành viên mới
Mất hai năm lận, sao lâu quá vậy anh? Vậy là chăm đến hơn 2 năm sau nó mới có thể ra hoa sao anh culanluasg, nhưng bây giờ mình cần có phải tăng cường chế độ chăm sóc đặc biệt cho nó không, nếu có thì nên thực hiện thế nào cho hợp lý nhất anh tư vấn giùm em nhé! Cảm ơn anh.

culanluasg

Super Moderator
nên sắp than lại cho ngay ngắn ,than nhỏ hơn vừa giữ ẩm vừa thẩm mỹ
muốn đẹp phải như thế ,cây suy nuôi hai năm còn khó nữa là

khangvy18

Thành viên mới
2 năm không phải thời gian dài đâu anh. em cũng mới chơi lan , trồng it nhung mấy cây của anh cần cở 3 năm trong điều kiện chăm sóc tốt, hy vọng ẽ ra hoa đẹp như ý