Hỏi về hiện tượng lá non cây Sanh bị quăn.

hungdesign

Thành viên
Cây Sanh tôi thay đất sang chậu, lặt lá và uốn sửa lại chi, mầm mới nay đã phun ra rất nhiều nhưng lá non mới ra bị quăn, lá khép lại và lác đác rụng.

Kiểm tra bằng mắt thường không thấy sâu hay rầy rệp, những lá còn lại đã lớn hơn đầu ngón tay cũng vẫn bị quăn, lá có vẻ khô chứ không mướt.

Kiểm tra rễ thấy phát triển bình thường.

Cả 10 ngày nay trời mưa suốt, không biết có phải bị úng nước (no nước) hay cây bị bệnh gì?

Bạn nào biết trường hợp này xin chỉ giùm tại sao và cách khắc phục.

Xin cảm ơn nhiều!

NaTuan

Quản Lý Viên
Bạn mở lá ra xem có co bọ đen ở trong đó không , mùa này là mùa phát triển của loại bọ này .

hungbonsai

Thành viên tích cực
sao anh hùng không pop hình ,lá quăng cũng có nhiều trừon hop ,bọ trĩ cũng có ,lúc vạch lá ra thấy có con nhỏ tiu ,màu đen không anh,mùa này là mùa lây lan của bọ tri làm quăng lá rất nhanh ,nếu vậy ,anh ngắt hết những lá mà bị quăng đêm đôt hết đi anh,để khỏi lây lan ,rồi phun thuốc chắc sẽ hết ,tại em không thấy hình nên em chỉ đoán vậy ,vì sanh em toàn bị vậy giờ hết rôig anh à,mỗi khi em tưới nước đứng ngắt mấy lá quăng hoài thế là sạch trơn ,phun thuốc la xong

hoangdung

Thành viên tích cực
hiện tượng này mình củng bị một cây ,kiểm tra lá không có rệp gì cả mà đa số lá bị đều là lá non

Văn

Thành viên tích cực
Cây Sanh tôi thay đất sang chậu, lặt lá và uốn sửa lại chi, mầm mới nay đã phun ra rất nhiều nhưng lá non mới ra bị quăn, lá khép lại và lác đác rụng.

Kiểm tra bằng mắt thường không thấy sâu hay rầy rệp, những lá còn lại đã lớn hơn đầu ngón tay cũng vẫn bị quăn, lá có vẻ khô chứ không mướt.

Kiểm tra rễ thấy phát triển bình thường.

Cả 10 ngày nay trời mưa suốt, không biết có phải bị úng nước (no nước) hay cây bị bệnh gì?

Bạn nào biết trường hợp này xin chỉ giùm tại sao và cách khắc phục.

Xin cảm ơn nhiều!
Chà,trường hợp nầy Văn chưa từng gặp bao giờ,vả lại anh bảo là không có rệp,rầy nên rất khó định bệnh,thường sanh mùa nầy ra lá non hay bị bọ trĩ lắm
Nếu lá non bị như hình minh họa bên dưới thì là bị bọ trĩ,còn không phải thì anh kiể tra xem chậu cây có bị thừa nước hay không.

Văn

Thành viên tích cực
hiện tượng này mình củng bị một cây ,kiểm tra lá không có rệp gì cả mà đa số lá bị đều là lá non
Cây của anh như anh mô tả là bị bọ trĩ chắc luôn đó,một loại bọ rất nhỏ,có khi chúng đã gây hại dong rồi đã di chuyển đic hỗ khác,anh phun thuốc trừ sâu loại nào cũng được sẽ khỏi,những lá bị xếp lại không thể trở lại bình thường nhưng những lá mới là oke thôi.

minhquocct

Thành viên
cho tôi hỏi có bác nào biết kỷ thuật ghép rể cho cây sanh để làm rể buông không?!, bác nào biết chỉ dùm em , em cảm ơn nhiều!!!!

Kihieulam

Thành viên tích cực
Theo em cây của anh có thể do loại đất anh mới thay có vấn đề, có thể bị mặn nên cây bị úng nước, một nguyên nhân nữa là anh che chắn cây quá cẩn thận khiến cây thiếu ánh sáng, nên cho thoáng một chút ạ,

vinhson1204

Thành viên tích cực
Theo em cây của anh có thể do loại đất anh mới thay có vấn đề, có thể bị mặn nên cây bị úng nước, một nguyên nhân nữa là anh che chắn cây quá cẩn thận khiến cây thiếu ánh sáng, nên cho thoáng một chút ạ,
Bạn quý khôi nói đúng nè nhất là các cây rừng đem về không xử lý bầu đất triệt để mà để nguyên bầu đất của người bán. Thay đất là ok thôi a ạ.

hungdesign

Thành viên
Xin cảm ơn anh em đã nhiệt tình giúp đỡ. Cả ngày hôm nay bị đau nằm bẹp một chỗ nên giờ mới đọc tin.

Tôi cũng đoán là cây bị bọ trĩ... Nhưng có điều lạ là một số đọt có dịch nhờn, lấy ngón tay quẹt ra thấy hơi dính. Đọt phun ra ầm ầm nhưng lại có màu đen tím.

Cây Sanh này tôi mới sưu tầm nên không hiểu loại gì và màu đọt vậy có phải bị bệnh không nữa.

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Hiện tượng cây bị quăn lá và chập vào nhau có màu hơi đen thì mùa nay do con bọ đen gây ra, nó bé tí xíu như đầu cây kim và còn đẻ cả trứng trong đó nữa ở cây sanh nhà em cũng thỉnh thoảng có hiện tượng như vậy.