Hỏi về cây Tùng cối

Inin2009

Thành viên tích cực
Chào các bác,

Các bác cho em hỏi cây Tùng cối của em thỉnh thoảng có các nhánh nhỏ của một chi đang phát triển tự nhiên khố héo rồi "teo " luôn, các nhánh khác vẫn phát triển nảy mầm bình thường. EM có kiểm tra rồi nhưng thấy ko bị gẫy hay làm sao cả.

Mong các bác tư vấn giúp em nhé.

pqm

Thành viên tích cực
Mình cũng quan tâm mục này mà chưa thấy cao nhân nào cho ý kiến nhỉ

lnvinh

Super Moderator
Hiện tượng này do các nguyên nhân sau:

Vật lý: cành cây nhỏ mọc dài quá nhưng lại quá nhỏ làm cho cành bị trĩu xuống, gãy ở đâu đó, nhựa không dẫn đến trên ngọn của cành nhỏ được làm nhánh nhỏ chết.

Bệnh lý: Sâu bệnh, rệp hút các chất dinh dưỡng.

Sinh lý (đây là vấn đề hay làm chết chi tùng mà ít ai để ý) Đầu ngọn tùng bao giờ cũng phải ngửa lên để hứng sương, nếu úp xuống cây sẽ suy và hay chết.

tungcoidalat

Thành viên
cay chau cung vay.nhung tu khi bon phan lan thi khong thay bi nua.hoi truoc co cay bi chet ca canh bang ngon cai luon day.chau cung khong biet la benh gi nua

pqm

Thành viên tích cực
Vậy là thêm kinh nghiệm nuôi tùng cối, mỗi tuần 1 lần cho ăn nước giải cây tốt lên thấy rõ

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Không hẳn thế bác pqm ơi. Cây tùng cối nói riêng và họ tùng, thông nói chung là loài ưa nắng, vì lá của chúng rất nhỏ, diện tích hứng ánh nắng ít. Chỉ cần xoay nghiêng cành tùng đi khỏi hướng nguyên thủy của nó thì hầu như toàn bộ lá của cành đó không nhận được ánh nắng để quang hợp rồi. Do không quang hợp được nên không có dinh dưỡng, và em nó thành thương binh là đương nhiên.

Tungcoidalat ơi, cây của bạn chết có khi vì lý do khác 1 chút. Mình thấy khi bạn vặn tùng, bạn tỉa lá, để lại rất ít. Vừa còn ít lá, vừa bị vặn, không hứng được ánh sáng khác gì bạn bị 1 người vừa bóp cổ, vừa bịt mồm bịt mũi, em nó ra đi 1 số chân tay là phải thôi :D

pqm

Thành viên tích cực
T Đ T tìm nhà vất vả quá hả. Mình cũng vậy. mọi người thấy chăm tùng khó nhưng cây nhà mình cứ tốt um, còn bài học thiếu nắng đã lĩnh rồi năm ngoái vì thiếu nắng chết mất cây tùng la hán rồi.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Cảm ơn bác. Thực ra em vì bận thôi. Em muốn giữ nguyên nick kia nên chờ Admin lấy lại password hộ. Với lại em biết trong mấy ngày đầu, cũng chưa có nhiều sự kiện bên Diễn đàn mới nên tranh thủ khai thác nốt Diễn đàn cũ trước khi nó bị đóng cửa vĩnh viễn :D

Bài học về thiếu nắng em thấm lắm. Em trồng mấy cây Tùng, thông, cứ phía bị cớm nắng là chi bị chết vãn. May mà chưa chết cả cây. Còn muốn tốt, cho nước bể phốt thì lên như nghể :D

lnvinh

Super Moderator
Trả lời: About Ugg UP2ugg

UGGs is a brand that is all about luxury and comfort for everyday life. Only the finest quality materials are used to create UGG boots and UGG shoes. UGG Australia is the largest distributor of Grade-A sheepskin. Our UGgStore is your best UGG boots online store. Our mission is to provide the best products and service to our customers at the lowest prices possible. If have any question, please email us at http://www.up2ugg.com.
Tay này ở đâu vô đây Spam tùm lum. Admin ban nick này ngay đi.

dieuqn

Thành viên
Đợt offline miềm Trung vừa rồi học được kinh nghiệm bổ ích về chăm sóc tùng cối.

Bác hãy gửi tin nhắn hỏi trực tiếp đến dieuhp.

Inin2009

Thành viên tích cực
Đợt offline miềm Trung vừa rồi học được kinh nghiệm bổ ích về chăm sóc tùng cối.

Bác dieuhp ơi chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người cùng biết với.

1

123zo

Guest

Xem ra muốn kiếm trút kinh nghiệm của bạn dieuqn cũng vất vả hơn đấy nhỉ!....... bác có kinh nghiệm gì thì hãy trình bày luôn lên đây để anh em cùng trao đổi và học hỏi lẫ nhau được không?

Quí Tài

Quản Lý Viên
dieuhp ui, trình làng phuơng pháp sang chậu, chăm sóc cây ngọa tùng chi tiết cho mọi nguời học tập nhe.
tks

tamchi07

Thành viên
Trước hết chăm sóc cây phải căn cứ vào thời tiết của từng khu vực đấy bạn ơi.
Ở phía bắc và bắc trung bộ chăm 1 kiểu, ở phía nam và nam trung bộ 1 kiểu, riêng khu lạnh và mát quanh năm như Đà lạt lại 1 kiểu khác nữa. Do khi hậu khác nhau mà.
Như vậy cho ăn gì vào lúc nào, tưới nước thế nào ( vừa vừa hay thật đậm) cũng như vậy.
Mùa này, ở miền bắc, cây Tùng cối đang nảy ác liệt, bổ sung thêm NPK loại nhiều đạm ấy là tuyệt. Nước tưới cũng phải tưới đãm hàng ngày, đừng để khô trắng mới tưới và tất nhiên phải chọn vị trí nắng đều, bảo đảm ít nhất 10h nắng mỗi ngày cho cây. Thỉnh thoảng tự nhiên chết dăm như bạn, cũng nên kiểm tra cả bộ rễ nữa xem thê nào. Đôi khi, đất trồng không được lèn chặt, tạo ra những lỗ hổng không khí trong đất, rễ cây tùng lan tới đó là bị mốc rẽ và chết luôn, lúc đó dăm tùng mà rê đó nuôi cũng sẽ bị chết, rất nguy hiểm đấy. Đây là trường hợp điển hình ví dụ cho câu ngạn ngữ: Cái sảy nảy cái ung.
Bạn kiểm tra lại xem nhá. Chúc may mắn

lnvinh

Super Moderator
Trước hết chăm sóc cây phải căn cứ vào thời tiết của từng khu vực đấy bạn ơi.
Ở phía bắc và bắc trung bộ chăm 1 kiểu, ở phía nam và nam trung bộ 1 kiểu, riêng khu lạnh và mát quanh năm như Đà lạt lại 1 kiểu khác nữa. Do khi hậu khác nhau mà.
Như vậy cho ăn gì vào lúc nào, tưới nước thế nào ( vừa vừa hay thật đậm) cũng như vậy.
Mùa này, ở miền bắc, cây Tùng cối đang nảy ác liệt, bổ sung thêm NPK loại nhiều đạm ấy là tuyệt. Nước tưới cũng phải tưới đãm hàng ngày, đừng để khô trắng mới tưới và tất nhiên phải chọn vị trí nắng đều, bảo đảm ít nhất 10h nắng mỗi ngày cho cây. Thỉnh thoảng tự nhiên chết dăm như bạn, cũng nên kiểm tra cả bộ rễ nữa xem thê nào. Đôi khi, đất trồng không được lèn chặt, tạo ra những lỗ hổng không khí trong đất, rễ cây tùng lan tới đó là bị mốc rẽ và chết luôn, lúc đó dăm tùng mà rê đó nuôi cũng sẽ bị chết, rất nguy hiểm đấy. Đây là trường hợp điển hình ví dụ cho câu ngạn ngữ: Cái sảy nảy cái ung.
Bạn kiểm tra lại xem nhá. Chúc may mắn
Dzữ hôn!!! Bác Tamchi nhà mình bữa nay mới chịu xuất chiêu cho anh em nhờ, Rảnh lên đây thường đi anh tamchi ơi.