hỏi về cách làm bộ rễ non của cây khi thay chậu

toiyeuvietnam.qn

Thành viên
tình hình là thế này mấy anh ạ, em cũng mới chơi cây, nói thật em cũng thay chậu cho cây vài lần, vì đa số cây của em là phôi rễ già chưa có mà rễ non lại nhiều. khi thay chậu em thấy bộ rễ non rất mềm và dễ bị tổn thương. em muốn cho bộ rễ có một tư thế thoải mái khi vào chậu mới, nhưng làm mãi vẫn không ưng ý
vậy phải làm sao đây mấy anh,giúp giùm em với.

TapBonsai

Thành viên tích cực
TBS đọc cũng chưa hiểu ý của bạn muốn nói gì. Ý của bạn muốn xắp lại rễ bạn phải làm sạch, sau đó xắp lại rễ theo ý muốn rồi mới vô lại chậu. Có lẽ thời điểm thay đất, thay chậu của bạn chưa hợp lý, rễ còn non không thích hợp để thay đất và thay chậu. Cứ để rễ già chút nữa rồi thay đất cũng chưa muộn bạn ạ.

dangvantac

Thành viên
Rể non thì không nên thay chậu, còn rể bông hay là rể mịnh thì khác, tóm lại tốt nhất là mình thay chậu khi lá cây đã già, thuận lợi nhất là vào mùa khô và khi thay đất thì nên cắt bỏ toàn bộ phần rể bông và bỏ hết lá, ngoại trừ Kim thanh mai và 1 số cây chỉ có rể tơ. Chú ý, là không nên tiếc của mà không dám cắt tỉa và nếu sợ cây chết thì không tránh khỏi. Mình chỉ biết KN chừng ấy để chia sẻ, chúc bạn thành công.

thuonglinh2012

Thành viên
có cùng câu hỏi giống như a, đang muốn hỏi chủ yếu về giống linh sam. Thời điểm nào thuận tiện cho việc sử lí sắp xếp bộ rễ + khi xử lý xong có cần nhúng cây vào dung dịch thuốc kích thích rễ ko?? Mong các cao nhân chỉ giáo ^^

toiyeuvietnam.qn

Thành viên
TBS đọc cũng chưa hiểu ý của bạn muốn nói gì. Ý của bạn muốn xắp lại rễ bạn phải làm sạch, sau đó xắp lại rễ theo ý muốn rồi mới vô lại chậu. Có lẽ thời điểm thay đất, thay chậu của bạn chưa hợp lý, rễ còn non không thích hợp để thay đất và thay chậu. Cứ để rễ già chút nữa rồi thay đất cũng chưa muộn bạn ạ.
dạ em muốn sắp lại rễ đó anh. và bố trí cho hợp lý, mà rễ nó mền quá nó cứ vón thành đùm lại. không sắp được và rễ dễ bị đức

dragon081188

Thành viên Mua Bán
dạ em muốn sắp lại rễ đó anh. và bố trí cho hợp lý, mà rễ nó mền quá nó cứ vón thành đùm lại. không sắp được và rễ dễ bị đức
em phải đợi rễ già rồi làm, rửa sạch sẽ, loại bỏ bớt rễ cám rồi mới xếp mấy rễ chính được.