Hỏi về cách chăm sóc mai tại nhà ?

blackwhisky

Thành viên mới
Các bác ơi em năm nay em có chơi cây mai vàng từ đợt Tết
Tuy nhiên đến thời điểm này thì lá bắt đầu héo mặc dù tưới nước đầy đủ
Các bác chỉ em cách chăm với :(
Em newbie các bác thông cảm nha !

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
có lẽ cây của bạn trong thời gian chơi Tết để trong nhà quá lâu,sau đó lại mang ngay ra nắng,tưới nước nhiều nên đã có vấn đề về bộ rễ.Do kô có hình ảnh nên kô thể góp ý với bạn được, theo tôi bạn nên đem cây vào nơi có nắng nhẹ, đừng tưới nước nữa mà chỉ phun ướt thân ngày nhiều lần.Bạn xem bài: Chăm sóc Mai sau Tết ,để biết thêm cách chăm sóc.

blackwhisky

Thành viên mới
@ dblongthanh: bạn link mình dến bài đó được ko? Cảm ơn trc nha. Đúng là mình chơi xong mang ra nắng thật. Atonik sẵn bán chứ bạn?
@ eneity: phân giun quế là gì hở bạn ?

hangmon

Thành viên mới
@ eneity: phân giun quế là gì hở bạn ?
Chào bạn,
Mình xin phép được giới thiệu sơ qua với bạn về phân giun quế.
Phân giun là một loại phân hữu cơ 100%, được tạo thành từ các chất thải hữu cơ sau khi qua ống tiêu hóa của giun đỏ hay còn được gọi là giun quế (Perionyx excayatus).
Nguồn nguyên liệu làm thức ăn cho giun quế rất đa dạng bao gồm cả phân gia súc (phân trâu, bò, heo, gà...), xác bã thực vật (rơm rạ, lá cây ,mạt cưa...), rác thải gia đình (tuy nhiên loại thức ăn này không được khuyến cáo)...Quá trình xử lý nhờ vi khuẩn có trong ống tiêu hóa của giun đất. Phân giun có khả năng khử mùi và trung hòa pH của đất trồng. Chất lượng của phân giun tùy thuộc vào nguồn nguyên liệu thức ăn cho giun. Phân giun được làm từ phân gia súc, gia cầm thì có chất lượng tốt hơn cả. Nhưng phân giun được làm từ rơm rạ, mạt cưa thì lại có cấu hình tơi xốp, tạo độ thông thoáng và giữ nước tốt cho cây trồng.
Phân giun là loại phân bón thiên nhiên giàu dinh dưỡng có tác dụng kích thích sự tăng trưởng của cây trồng. Không giống như phân chuồng, phân giun được hấp thu ngay một cách dễ dàng bởi cây trồng. Phân giun không chỉ kích thích tăng trưởng cây trồng mà còn tăng khả năng duy trì giữ nước trong đất và thậm chí còn có thể ngăn ngừa các bệnh về rễ.
Phân giun chứa một sinh vật có hoạt tính cao như vi khuẩn, nấm mốc. đặc biệt là hệ vi khuẩn cố định đạm tự do (Azotobacter), vi khuẩn phân giải lân, phân giải celluose và chất xúc tác sinh học. Vì thế hoạt động của các vi sinh vật lại tiếp tục phát triển trong đất.

Trong dịp này, dự án của các bạn sinh viên trường Đại học Kinh tế quốc dân (Hà Nội) đang có dự án về giun quế và phân giun quế. Nếu có nhu cầu, bạn có thể tìm hiểu thêm tại link: http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=12505

Chúc bạn tìm được ra phưong pháp tốt nhất cho cây trồng :)