hỏi giá bán cây Tùng thế

longk_nguyen

Thành viên
Mình có cây Tùng muốn bán nhưng không biết nên bán với giá bao nhiêu, bác nào rành tư vấn giúp em nên bán bao nhiêu
Cây trồng >20năm, hoành thân 22cm

honglong237

Thành viên tích cực
cay tùng này nếu của em thì em cũng phải 1,2 triệu mới bán. hì nếu giá em có thấp quá các anh đừng cười nha

longduyen

Thành viên tích cực
e chưa thông thạo về giá nên không giám tham gia mảng này. Bác thông cảm nhé.
Xin mời các bác khác.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Cây tùng của bạn làm dáng long, kiểu cũ. Mà tùng làm dáng long thì không hợp lắm. Tùng có giá khi làm dáng trực hoặc làm lũa. Nếu không phải dáng quái với cách uốn, bẻ thật độc, quái :D
Cây này của bạn nếu mua phải là người thích. Nếu không phải là người mạnh tay mang về làm lại. Giá thì tôi không rõ lắm, vì tôi không bao giờ mua những cây đã và đang làm :D

honglong237

Thành viên tích cực
Cây tùng của bạn làm dáng long, kiểu cũ. Mà tùng làm dáng long thì không hợp lắm. Tùng có giá khi làm dáng trực hoặc làm lũa. Nếu không phải dáng quái với cách uốn, bẻ thật độc, quái :D
Cây này của bạn nếu mua phải là người thích. Nếu không phải là người mạnh tay mang về làm lại. Giá thì tôi không rõ lắm, vì tôi không bao giờ mua những cây đã và đang làm :D
anh không bao giờ mua hay là chưa mua hả anh thích đủ thứ ơi. à em biết rồi anh chỉ mua cây chưa làm thôi hả anh.hihi.em không biết thế nào .nhưng khi nhìn vào cây tùng này em có 1 cảm xúc rất hay.em thấy thích nhưng bông tán sum sê chứa đựng ý nghĩa sự sung túc,dáng cây thì có vẻ gì đó bí mà không bí, quái mà lại không quái, các tán thì cứ tầng tầng lớp lớp làm nên cảnh tượng mà em thấy thích thú

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
anh không bao giờ mua hay là chưa mua hả anh thích đủ thứ ơi. à em biết rồi anh chỉ mua cây chưa làm thôi hả anh.hihi.em không biết thế nào .nhưng khi nhìn vào cây tùng này em có 1 cảm xúc rất hay.em thấy thích nhưng bông tán sum sê chứa đựng ý nghĩa sự sung túc,dáng cây thì có vẻ gì đó bí mà không bí, quái mà lại không quái, các tán thì cứ tầng tầng lớp lớp làm nên cảnh tượng mà em thấy thích thú
Anh đang ươm 1 số cây cho mình với ý định tạo tác từ đầu. Ngoài ra, cây anh đang có đa số được tặng cây giống và phôi. Anh chỉ mua cây khi nhìn thấy người ta đã thất bại trong việc tạo tác phôi đó và mình có hướng cứu nó không ra bờ ao hoặc vào nồi bánh Tết :D

Cây này làm tán tự nhiên, nhưng thân lại quá rõ ảnh hưởng của con người, thế chẳng phải là cãi nhau ư? Như kiểu anh em lên Mai Châu, Sapa, thấy bèo tấm móng chân vàng, nhưng chửi thề như gió bằng mấy thứ tiếng :D

Ý mình là đã làm gì thì phải rõ ràng, nếu làm phong cách tự nhiên thì tự nhiên hẳn, nếu làm cầu kỳ thì cầu kỳ hẳn. Bên cạnh đó, cây phải có 1 thông điệp nghệ thuật rõ ràng thì mới có giá trị. Nếu không, cây sẽ chỉ dừng ở mức cây trang trí bình thường chứ không bao giờ trở thành cây cảnh nghệ thuật.

longk_nguyen

Thành viên
Nguyên văn bởi Thích đủ Thứ
Cây tùng của bạn làm dáng long, kiểu cũ. Mà tùng làm dáng long thì không hợp lắm. Tùng có giá khi làm dáng trực hoặc làm lũa. Nếu không phải dáng quái với cách uốn, bẻ thật độc, quái
Đúng như TĐT nói: Đây là cây Tùng cổ thế Long, mình không biết hiện nay mọi người ít chơi theo kiểu này mà chỉ chơi theo dáng trực. Ở Huế cách đây khoảng 10 năm nhà nào cũng có 1-3 cây tùng như thế này. Hiện nay không còn do ngoài Bắc vào mua hết. Cây này thân còn nhỏ nên mới còn sót lại.
Chắc các cụ ngày xưa chơi khác mình bây giờ chăng?

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Nguyên văn bởi Thích đủ Thứ

Đúng như TĐT nói: Đây là cây Tùng cổ thế Long, mình không biết hiện nay mọi người ít chơi theo kiểu này mà chỉ chơi theo dáng trực. Ở Huế cách đây khoảng 10 năm nhà nào cũng có 1-3 cây tùng như thế này. Hiện nay không còn do ngoài Bắc vào mua hết. Cây này thân còn nhỏ nên mới còn sót lại.
Chắc các cụ ngày xưa chơi khác mình bây giờ chăng?
Mình không rõ lắm, nhưng phong cách chơi của Huế mình thấy các loại cây mang dáng long rất nhiều, từ tùng, mai đến các loại cây khác. Theo mình, có lẽ do Huế là kinh đô của triều đại phong kiến gần đây nhất, có nhiều hoàng thân quốc thích nên quen chơi dáng long.

Ở ngoài Bắc, như mình thấy kiểu tùng thân trực thịnh hơn. Có lẽ ở ngoài này chịu ảnh hưởng tư tưởng "sỹ phu Bắc Hà" nên thích tùng dáng trực, dáng của kẻ quân tử. Có thể gần đây, 1 số người thay đổi suy nghĩ, muốn chơi tùng dáng long để được sang hơn chăng :D Hoặc là họ mua về, lấy cái gốc, sửa lại thành thế khác. Như trào lưu sửa sanh dáng long trước đây chẳng hạn :D nhưng sửa tùng, trừ làm lũa, còn nếu không phải là đại cao thủ :D

hoangphuong155

Thành viên mới

chỗ nào cũng toàn thấy bác honglong hoai a bác thử bình luân chú cò của em xem sao

honglong237

Thành viên tích cực
đúng là kiểu cây này ngoài bắc em thấy không mấy ai chơi cả. nhưng em vẫn thấy thích nó.nhưng thích là thích .còn mua thì hì hì. cái phong cách này dường như không thịnh 1 chút nào cả. các cụ ngày sưa đúng là chơi khác mình rất nhiều có lẽ đó là do tư tưởng mỗi thời 1 khác