Hệ thống tưới tự động sử dụng bấc thấm

dongnpvp

Thành viên
Chào toàn thể anh em, hôm nay dongnpvp xin chia sẻ với anh em chút kinh nghiệm về cách trồng cây trên sân thượng của mình. Đó là ”Hệ thống tưới tự động sử dụng bấc thấm”. Tối nay xem dự báo thời tiết, ngày mai khu vực miền Bắc nắng nóng 37 độ, hãi quá. Tranh thủ trước khi đi ngủ post bài luôn.

Như mọi người biết, môi trường trên sân thượng nắng và gió nhiều khiến các chậu cây cảnh mau chóng mất nước, cây có thể bị héo, yếu. Những hôm thời tiết mùa hè nắng nóng, mấy chậu cây trên sân thượng không khác gì bị đặt trong một cái chảo trên bếp lửa. Dù cho chủ nhân có chăm tưói nước (ngày 2 lần: sáng, chiều tối) thì dường như vẫn là không đủ, cây luôn trong tình trạng chết đi sống lại. Buổi sáng, chiều tối thì cây được sống lại, còn buổi trưa và chiều thì trong tình trạng thoi thóp.

Mình làm việc xa nhà nên 1-2 tuần mới về nhà được một lần, nếu không có biện pháp hiệu quả thì đám cây chết hết mất. Đầu tư hệ thống tưới tự động bằng bơm và vòi phun thì tốn kém và vẫn có rủi ro do sự cố. Làm sao mà nông dân nghèo như mình cũng làm được để bảo vệ mấy cây thân yêu chứ? Vậy là phải tìm cách. Phương pháp này mình cũng đã áp dụng khá lâu, cũng đã cải tiến, đúc rút ra kinh nghiệm. Kết quả khá khả quan: dù ở nhà bố mẹ có quên không tưới hộ thì sau 1 tuần đi làm về cây vẫn chưa chết :D. Có chút kinh nghiệm chia sẻ với anh em cùng niềm đam mê, hy vọng có chút hữu ích với anh em.

Phương pháp của mình là phương pháp dùng bấc thấm hút nước từ bồn chứa, khay chứa phía dưới lên cung cấp cho đất trồng. Ưu điểm của phương pháp này là đơn giản, dễ làm, không tốn năng lượng trong vận hành, không có sự cố. Phương pháp này hiện tại mình đang áp dụng có 2 biến thể: 1.chứa nước trong khay (áp dụng cho cây nhỏ), 2.chứa nước trong đôn (áp dụng cho cây lớn). Có hình minh họa trực quan cho anh em dễ hiểu luôn.

Khay chứa nước

Khay này của mình có kích thước 0.4x2.5m, dày 5cm, chiều sâu chứa nước khoảng 5cm (cái này tùy mình, thích sâu bao nhiêu thì đắp thành khay cao bấy nhiêu). Đổ trước tấm đan phẳng rồi đắp thành ngăn nước xung quanh mép tạo thành khay. Cốt thép mình dùng 4 thanh sắt 6 chịu lực, mấy thanh ngang cấu tạo thì dùng sắt 3-4 là được. Mình chỉ làm khay dày 5cm, mỏng tối đa có thể được vì dày thì nặng lắm, khi cần di chuyển rất vất vả. Thực tế mình kê khay với nhịp 2.5m luôn mà không bị võng.

Nhịp khay 2.5m

Trong khay thả bèo cho mát nhé anh em

Đôn, kết hợp làm bồn chứa nước luôn. Đôn này được cấu tạo từ 5 tấm bê tông ghép lại mà thành.

Bấc thấm bên trong đôn

Bấc thấm thì sử dụng loại vải thấm nước tốt, bền trong môi trường nước nhé, như là vải áo phông cũ cắt ra (cẩn thận thì bện lại như dây thừng càng tốt). Mình thì đang tín nhiệm sợi dây tận dụng từ cây chổi lau nhà hỏng, chỉ cần cắt ra là xài luôn, thấm hút nước tốt, bền.

Khuyến cáo: sử dụng phương pháp này nên dùng chất trồng vô cơ vì có đặc tính giữ nước tốt và thoát nước cũng tốt. Anh em tìm đọc chủ đề về chất trồng mới của anh Quí Tài và anh 3B nhé. Trước đây mình từng trồng bằng đất thịt và có những chậu đất nhão ra như bùn luôn.

Về cách đặt bấc thì mình làm như sau: Cắt một đoạn dây làm bấc, thắt vòng 1 nút ở đầu dây để làm mấu giữ sợi bấc khỏi tuột. Nếu lỗ thoát nước to ta có thể buộc đầu sợi dây bấc vào một đoạn dây nhôm (đoạn dây nhôm dài hơn đường kính lỗ thoát nước). Dưới đáy chậu trải 1 lớp vải áo phông cũ, lớp vải này có tác dụng phân bố đều lượng nước mà bấc thấm hút lên ra khắp diện tích đáy chậu. Lớp vải này có thể thay thế luôn lưới nhựa bịt ở lỗ thoát nước (tiết kiệm được cái lưới bịt, kinh tế quá đi). Anh em yên tâm, không sợ bí, tắc đường thoát nước đâu vì chất trồng vô cơ thoát nước rất tốt và vải phông cũng thoát nước rất tốt luôn. Với những chậu nhỏ thì chỉ cần thế thôi, những chậu to thì cần phải đặt thêm một vài sợi bấc đi trong phần đất trồng để dẫn, hút nước từ đáy chậu lên trên mới có thể cung cấp đủ nước cho cây trồng. Cái này anh em làm thử là rút ra kinh nghiệm ngay thôi, tùy thuộc vào loại đất trồng của từng người.

Thế là ta chỉ việc đổ đầy nước vào khay và bồn để cây từ từ uống dần và yên tâm đi làm được rồi. Như thực tế mình đã kiểm nghiệm thì trong điều kiện nằng mùa hè cái đôn nước của mình đổ đầy nước có thể nuôi cây được 2 tuần, còn khay nước thì do có mặt thoáng nên nắng, gió làm bốc hơi nhanh, chỉ cung cấp đủ nước cho cây trong khoảng 4-5 ngày. Như vậy nếu nắng mưa thuận hòa, 4-5 ngày có một cơn mưa thì quá khỏe. Nước mưa sẽ tự động được nạp thêm một phần vào hệ thống.

Một vài hình ảnh anh em xem thêm

Khi bí quá có thể tận dụng chai, bình nhựa cũ như thế này

Hiện nay mình đang lên ý tưởng làm một hệ thống giàn cải tiến cho cái khay nước nặng nề của mình. Hệ thống giàn này sẽ cực kỳ cơ động và gọn nhẹ. Nhưng ý tưởng mới chỉ tính toán trên bàn giấy, chưa có hình ảnh sản phẩm để giới thiệu với anh em được. Thôi, tạm thời vậy đã, anh em nào có thắc mắc thì thoải mái hỏi, mình sẽ cố gắng giải đáp. Anh em nào có ý kiến đóng góp, cải tiến thêm để cùng áp dụng thì tốt quá. Cảm ơn anh em đã quan tâm.

dongnpvp.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
cảm ơn anh đã chia sẽ ý tưởng này của anh thật khá hay đó anh . nếu anh em nào biết tận dụng được hết thì sẽ rất có lợi về mặt kinh tế củng như thời gian

nhưng em thấy anh c̉ủng đầu tư khá nhiều cho những cái đôn đó nha

chúc anh thành công với dự án mới
khi naò làm song thì đường quên chia sẽ với mọi người nha anh
chuć anh luôn vui vẽ

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
Chà có lý nhen .nhưng mang đôn và chậu to thế kia coi chừng sập nhà đó anh ơi . Trọng lượng phải thích hợp nửa chứ chỉ . Dành cho cây mni và tiểu cảnh nhỏ trên sân thượng . Những cái đôn và chậu to thế kia đưa lên trên ấy vất vả lám nhỉ , thank anh đả chia sẻ

Phong_Trần

Thành viên tích cực
Đọc bài này thấy hay ghê luôn . Nhìn những cái đôn trông như bình thường mà tác dụng còn hơn cả địa đạo củ chi nữa . thank bác nhiều nha

Quí Tài

Quản Lý Viên
Cám ơn bài viết của bạn. Đúng là kỹ sư xây dựng., đúc tấm đan dài 2.5 met xài vô tư luôn

Against

Thành viên
Mấy cái đôn này không bít mua ở đâu nữa? Mình ở HCM. Ai bít xin chỉ giúp. Tks

ngockien

Super Moderator
Phương pháp này làm mình nhớ đến cái đèn dầu thời bao cấp quá :D
Cảm ơn bạn đã chia sẻ !

nntnam

Thành viên
Em có vài ý kiến thế này:

1/ Nguồn nước nên để cao hơn chậu. Để như thế này khi đất trong chậu khô thì nước vẫn được hút lên nhưng rất kém hiệu quả, và chỉ khi nào đất khô nước mới rút lên.

2/ Cái này chỉ làm trong trường hợp đi xa vắng nhà, để cây lâu như thế này mà không tưới sẽ dẫn đến thiếu dưỡng khí trong chậu.

3/ Hết rồi :D :D. he he

dongnpvp

Thành viên
Đôn này phải tự làm bạn ạ. Các cơ sở sản xuất không có đâu, họ làm gần như đặc, chỉ có một lỗ D70-D90. Có cơ sở còn làm đặc luôn, nặng lắm. Để hôm nào tìm lại mấy cái hình vẽ của cái đôn này, trước vẽ rồi mà giờ tìm không thấy đâu.

dongnpvp

Thành viên
Em có vài ý kiến thế này:

1/ Nguồn nước nên để cao hơn chậu. Để như thế này khi đất trong chậu khô thì nước vẫn được hút lên nhưng rất kém hiệu quả, và chỉ khi nào đất khô nước mới rút lên.

2/ Cái này chỉ làm trong trường hợp đi xa vắng nhà, để cây lâu như thế này mà không tưới sẽ dẫn đến thiếu dưỡng khí trong chậu.

3/ Hết rồi :D :D. he he
@1: Nguồn nước không để cao hơn chậu được bạn ạ. Nếu như vậy nước sẽ chảy liên tục sang chậu qua bấc ngay. Cái này tùy vào chậu to hay nhỏ để có cách khắc phục. Chậu nhỏ thì chỉ cần dùng bấc nhỏ và bấc chỉ cần dẫn nước lên đến đáy chậu, với chậu to ta có thể dùng bấc có kích thước lớn và trong chậu làm nhiều đường bấc dẫn đến nhiều vị trí trong chậu. Mình đã từng dùng bấc là nguyên một cái tất (vớ) dệt kim, khả năng hút nước mãnh liệt, hút đến khi cạn đến đáy đôn luôn.

@2: Phương pháp này khuyến cáo nên dùng cho chậu cây nhỏ và cạn. Đặc biệt là dùng chất trồng vô cơ (xỉ than, đá núi lửa). Tất nhiên là nếu có điều kiện tưới thường xuyên thì còn gì bằng. Song với thời tiết mùa hè, khi trồng cây trên sân thượng thì dù có tưới 2 lần sáng, tối thì vẫn là không đủ. Bổ sung nước cho cây bằng bấc thấm mình nghĩ sẽ tốt hơn rất nhiều.

Cảm ơn các ý kiến của bạn.

Blackrose86

Thành viên tích cực
tuyệt wá,nhưng nếu lót vải và một sợi dây lòng thòng dưới đít chậu em thấy kỳ kỳ,hihi:D

satruky

Thành viên tích cực
Công nhận bạn rất sáng tạo và khéo tay. 5 miếng bê tông thành cái đôn thiệt là đáng khâm phục.
==================================
Nếu ở HCM thì bạn nên mua mấy cái chậu gốm cao, lấy xi măng hoặc Silicon bịt mất cái lổ lại là có thể chứa nước, vừa nhẹ, vừa đẹp.

greenstar

Thành viên tích cực
Bác Đông gần đây nhiều ý tưởng hay ghê.Trước cái mục làm chậu cảnh mà e làm mãi khuôn ko đc,hj

dongnpvp

Thành viên
Bác Đông gần đây nhiều ý tưởng hay ghê.Trước cái mục làm chậu cảnh mà e làm mãi khuôn ko đc,hj
Đâu có gì mà nhiều bạn Hưng. Tại điều kiện khó khăn nên phải khắc phục ấy mà.
Trước mình làm khuôn tự làm chậu vì không có tiền mua chậu, khi học xong đi làm có chút tiền đến cơ sở sản xuất thì lại không có chậu nhỏ để mua. Mình đã từng lấy cả cái chậu nhựa dùng để giặt quần áo của gia đình để làm khuôn. Làm ra một cái chậu, ông anh trai nhận xét "giống y cái chậu giặt", haha.
Bạn chịu khó làm theo như bài hướng dẫn của mình là được thôi, có điều hơi mất thời gian tí.

greenstar

Thành viên tích cực
Đâu có gì mà nhiều bạn Hưng. Tại điều kiện khó khăn nên phải khắc phục ấy mà.
Trước mình làm khuôn tự làm chậu vì không có tiền mua chậu, khi học xong đi làm có chút tiền đến cơ sở sản xuất thì lại không có chậu nhỏ để mua. Mình đã từng lấy cả cái chậu nhựa dùng để giặt quần áo của gia đình để làm khuôn. Làm ra một cái chậu, ông anh trai nhận xét "giống y cái chậu giặt", haha.
Bạn chịu khó làm theo như bài hướng dẫn của mình là được thôi, có điều hơi mất thời gian tí.
Mấy cái khoản dùng chậu giặt và xô nhựa làm chậu thì e đã xài hết rùi nhưng ko ưng ý lắm vì làm đc 1 cái lại rửa để dùng và làm hoa văn hơi lâu,hj
Đang tìm hướng khắc phục nhưng hơi bí.Có vài mẫu nào a gửi vô hòm thư e xem và học tập nhé.

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Em cũng trồng cây trên sân thượng nên em sử dụng phương pháp tưới nhỏ giọt, em sử dụng một hệ thống ống dẫn nước xung quanh sân thượng và sử dụng dây truyền dịch để nhỏ giọt vào gốc cây. Nhà ai cũng có một bể nước ở sân thượng nên phương pháp này cũng tương đối hiệu quả. Hôm trước em mới hoàn thành hệ thống tưới nhưng chưa kịp chụp lại ảnh, mấy hôm nữa rảnh em sẽ chụp và chia sẻ với anh em. Giá thành làm một hệ thống này cũng tương đối rẻ khoảng 300k là có thể tưới được cho 50 đến 60 cây trồng trên sân thượng.

dongnpvp

Thành viên
Mấy cái khoản dùng chậu giặt và xô nhựa làm chậu thì e đã xài hết rùi nhưng ko ưng ý lắm vì làm đc 1 cái lại rửa để dùng và làm hoa văn hơi lâu,hj
Đang tìm hướng khắc phục nhưng hơi bí.Có vài mẫu nào a gửi vô hòm thư e xem và học tập nhé.
Hưng vào google search từ khóa tokoname, trong đó có nhiều mẫu, tha hồ chọn. Mình cũng bắt chước ở đó cả thôi, hì. Mấy chậu xi măng trong hình đều là mình làm cả, có mẫu mới làm, có mẫu làm từ khi chưa biết vào internet.