Hướng Dẫn Trồng Hồ Điệp Ra Hoa

sunflower5

Thành viên
Ok anh. Em sẽ rút kinh nghiệm ^^ . Ak anh cho ý kiến giùm em về 4 cây đó luôn. Em cám ơn trước :D

culanluasg

Super Moderator
bạn đã nuôi bao lâu ,theo thực tế của mình từ đập chai nuôi khoảng 11 tháng thì có thể ra hoa

sunflower5

Thành viên
bạn đã nuôi bao lâu ,theo thực tế của mình từ đập chai nuôi khoảng 11 tháng thì có thể ra hoa
Em mua 1 cây 25k-30k nuôi được 6 tháng rồi anh ạ. K biết 4 lá trưởng thành như thế có thể ra hoa được chưa ^^
==================================
Bạn trồng hồ điệp tốt quá, lá xanh ngắt lại dựng thẳng lên đã thiệt.
Tưới nước nhiều, 1 tuần 1 lần B1 càng loãng càng tốt thế thôi ^^
==================================
Nhìn lá hình như bị thiếu sáng thì phải?
Ánh sáng chiếu từ 7h hay 8 h sáng j j đó đến 10 giờ là ngắt hẳn. K biết đủ ko ta @@!

MinhThang

Thành viên tích cực
Ánh sáng chiếu từ 7h hay 8 h sáng j j đó đến 10 giờ là ngắt hẳn. K biết đủ ko ta @@!
Giờ không quan trọng đâu bạn, quan trọng là % ánh sáng mà hồ điệp cần. Bạn cần tưới thêm các loại phân khác không dùng chỉ B1, tuy lá thấy xanh như vậy nhưng thực ra cây rất yếu kháng sâu bệnh kém.

sunflower5

Thành viên
Giờ không quan trọng đâu bạn, quan trọng là % ánh sáng mà hồ điệp cần. Bạn cần tưới thêm các loại phân khác không dùng chỉ B1, tuy lá thấy xanh như vậy nhưng thực ra cây rất yếu kháng sâu bệnh kém.
Thế ngoài B1 còn tưới j nữa vậy? em chẳng biết tưới j ngoài cái thứ đó. Trên nhãn chai thuốc có ghi ngoài tưới B1 ra thì không cần tưới j nữa mà. Mấy bác tư vấn giùm em với. Em cám ơn

lacungduy

Thành viên
Thế ngoài B1 còn tưới j nữa vậy? em chẳng biết tưới j ngoài cái thứ đó. Trên nhãn chai thuốc có ghi ngoài tưới B1 ra thì không cần tưới j nữa mà. Mấy bác tư vấn giùm em với. Em cám ơn
bạn tưới thêm NPK 20 20 20; hoặc NPK 6 30 30 để kích hoa, bạn nên rắc thêm phân chì hoặc phân túi bổ sung dinh dưỡng hằng ngày cho cây luôn. mấy thứ đó ngoài tiệm lan nào cũng có bán. phân bón lá NPK thì bạn tưới 1 tuần 2 lần liều lưỡng loãng hơn 1/2 so với chỉ dẫn là ok. 1 số góp ý, có gì mấy bác giúp đỡ thêm.

sunflower5

Thành viên
bạn tưới thêm NPK 20 20 20; hoặc NPK 6 30 30 để kích hoa, bạn nên rắc thêm phân chì hoặc phân túi bổ sung dinh dưỡng hằng ngày cho cây luôn. mấy thứ đó ngoài tiệm lan nào cũng có bán. phân bón lá NPK thì bạn tưới 1 tuần 2 lần liều lưỡng loãng hơn 1/2 so với chỉ dẫn là ok. 1 số góp ý, có gì mấy bác giúp đỡ thêm.
Cũng nhiều loại anh nhĩ. Thế khi nào mới kích cho em nó ra hoa. Em thấy lá non vẫn trồi lên. Em nghĩ là cây đang phát triển thì không nên kịck cho ra hoa. Ko biết khi nào cây nó ngừng phát triển để tạo mầm hoa mà tưới 6-30-30 nhĩ. Mấy bác có cách nào nhận biết không? Hay chỉ tưới khi nào mình thích ? XIn mấy bác vẽ em với.

MinhThang

Thành viên tích cực
Cũng nhiều loại anh nhĩ. Thế khi nào mới kích cho em nó ra hoa. Em thấy lá non vẫn trồi lên. Em nghĩ là cây đang phát triển thì không nên kịck cho ra hoa. Ko biết khi nào cây nó ngừng phát triển để tạo mầm hoa mà tưới 6-30-30 nhĩ. Mấy bác có cách nào nhận biết không? Hay chỉ tưới khi nào mình thích ? XIn mấy bác vẽ em với.
Hồ điệp thì chỉ ra hoa 1 năm 1 lần, thường là những tháng gần Tết, bạn cứ để cho nó ra hoa tự nhiên không cần kích gì cả, mục đích là để biết cây lan của bạn ra hoa vào tháng nào trong năm. Thực ra phân cũng không thể kích cho ra hoa được đâu bạn.
Với những cây đã trưởng thành tốt nhất bạn nên tưới loại NPK có hàm lượng 20-20-20 là ổn định nhất.

hdung95

Thành viên
Mình có 10 cây xin của thằng bạn sau khi chưng tết bây giờ ra vòi hết rồi. Không biết cách hãm xin được chỉ giáo, cám ơn.

sunflower5

Thành viên
^^. Vườn mấy bác thông thoáng đủ nắng đủ gió sướng thật. Bên em thì hix. Để vừa cái chậu @@!

sunflower5

Thành viên
Mình có 2 chậu hồ điệp mà chậu nào cũng ra hoa hết à.ko biết tại sao nữa
Bác có thể chia sẻ cho em biết là :
-Bác đem cây đó về nhà trồng trước khi ra hoa mấy tháng
- Và bác tưới nước 1 ngày mấy lần + thêm phân j ko hay là chỉ dùng túi phân đó thôi ?
Em cám ơn

thanhminh

Thành viên mới
Bác có thể chia sẻ cho em biết là :
-Bác đem cây đó về nhà trồng trước khi ra hoa mấy tháng
- Và bác tưới nước 1 ngày mấy lần + thêm phân j ko hay là chỉ dùng túi phân đó thôi ?
Em cám ơn
Mình mua ở tiệm cách đây 5-6 tháng xong về gở hết dớn cũ ra trồng lại bằng than hết.Lúc đầu hay tưới B1 jờ làm biếng cũng chả thèm tưới.
Chỉ để túi phân với tưới nước không thôi.phía trên có tấm nilong để che mưa vậy thôi.

binhlongan

Thành viên
Re: Trả lời: Hướng Dẫn Trồng Hồ Điệp Ra Hoa

Hồ điệp thì chỉ ra hoa 1 năm 1 lần, thường là những tháng gần Tết, bạn cứ để cho nó ra hoa tự nhiên không cần kích gì cả, mục đích là để biết cây lan của bạn ra hoa vào tháng nào trong năm. Thực ra phân cũng không thể kích cho ra hoa được đâu bạn.
Với những cây đã trưởng thành tốt nhất bạn nên tưới loại NPK có hàm lượng 20-20-20 là ổn định nhất.
hồ điệp một năm ra hoa 2 lần nếu cây khỏe và chăm sóc tốt!

sunflower5

Thành viên
Tình hình là mấy cây trên của em đã ra chồi 0.5-1 cm rồi :))))))
Xin cám ơn lời khuyên các bác đặc biệt là bác MinhThang. Em đã tháo lớp lưới bên hông để tăng ánh sáng và thế là ten ten ten tèn ^^ Kaka. Em sẽ up hình sớm nhất có thể