hướng dẫn em chăm sóc trúc nhật

newbie_dng

Thành viên mới
Chào các anh,

Em mới được người ta cho 2 chậu trúc nhật. Em để ngoài trời và hay tưới nước, dạo này thấy lá cây tự nhiên trắng bệt ra, em không biết chăm cây làm sao cho đúng, anh nào biết chỉ em với.

Em cảm ơn rất nhiều

tranthai162000

Thành viên tích cực
bạn xem coi cây có úng nước không ,và từ khi đem về trồng có bón phân co cây lần nào chưa?theo mình biết trúc nhật có 2 loại lá xanh và lá xanh đốm vàng rất đẹp ,trúc nhật lá xanh có trái chín màu đỏ chót rất đẹp ( ko biết có ai thấy trái của cây trúc nhật chưa,trái thành chùm 3-4 trái to như ngón tay út).cây này ưa bóng mát hơn ngòai nắng.

Diladen

Thành viên
Chào bạn,
Cây Trúc Nhật thường dùng để trang trí nội thất, nên đặt cây nơi có bóng râm hoặc để trong phòng làm việc có nhiều ánh sáng, trong phòng cạnh cửa sổ.
Nếu để ngoài trời, chỗ râm mát thì có thể tưới hàng ngày, nếu để trong phòng nên tưới 3 lần /tuần.
Một tháng/lần bạn cần bón phân vi sinh cho cây, chỉ nên bón cho cây khi cây ở bên ngoài, không bón cây trong phòng.
Khi cây có nhiều măng mọc cao, có thể bị nghiêng, bạn cắm thêm cọc tre nhỏ đỡ cho măng. Khi thân đã cứng có thể bỏ cọc ra. Nếu muốn tạo cây lùn, xum xuê thì để cây đạt chiều cao từ 0,6 - 0,8-1m tùy mục đích, cắt tỉa bằng các ngọn. Sau đó tập trung tưới bón cho cây đầy đủ, sau khoảng 2-3 tháng sẽ có cây Trúc Nhật như ý.
Chúc bạn thành công.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Bạn cứ làm theo các bạn trên hướng dẩn, là cây của bạn sẻ đẹp trở lại.
chúc bạn thành công.

bigbabol

Moderator
nói thêm một chút, cây của bạn lá trắng bệt là do nắng quá, làm cho tế bào diệp lục bị phá hủy, lá mất màu xanh
còn về tưới nước, nó phụ thuộc vào chất trồng, vật chứa, điều kiện sinh thái ,...... nên không có mốc tưới nước định kỳ chính xác, cách tưới nước hiệu quả nhất là khi nào thấy mặt chậu của cây khô thì tưới, lượng nước nhiều hay ít phụ thuộc vào tình trạng của cây.

tribao9999

Thành viên
cây trúc nhật bạn cắt 1 cành to hơn que tăm hay tùy ý bạn . đừng có cắt cành đang đâm tược cái đó mình chưa trồng nên ko chắc . Bạn gắn xuống đất là nó sống , hay bạn kiếm 1 cái bình thủy tinh hay ly thủy tinh ..v.v.v bạn cứ quăng nó vào là nó sống , bạn sẽ thấy rễ nó mọc ra sống trong nước , ko úng , thấy nước đục thì thay nước . Mình thấy cây trúc Nhật ko có gì là khó trồng . Hiện tại mình có 1 chậu trúc nhật để ngoài hàng lang , cành cao hơn 2m . Có vài tược theo mình nó cao gần 4m , nhưng ko có gì chống đỡ nó quằng thành vòng tròn vòng tròn giống con rắn uốn mình .

khuongkhuong

Thành viên mới
Em có giò phong lan này đươc bạn thân tăng ,mang về từ Lai châu ,trông như tổ ong to vậy,em ko biết tên gọi em nó là gì và có ra Hoa được ko,chăm sóc như thế nào.Các Anh Cac chị giúp em với,em cảm ơn rất nhiều.

huedong

Thành viên mới
Chào bạn. Trúc nhật là cây trồng nội thất ứa ánh sáng tán xạ, có thể trồng ngoài trời nhưng chỉ có nắng buổi sáng. về kỹ thuật chăm sóc mình có thể nói qua

tưới nước: mùa hè bạn có thể tưới sáng hoặc chiều tuần tưới 3 lân, mỗi lần 1,5-2 lít, khi tưới nên phun sương lên lá để cây được bền hơn, Mùa đông nên tưới lúc 8-9h sáng để cây khỏi chịu rét và ít nấm bệnh vì nếu bạn tưới bưởi chiều cây qua đêm gặp trời sương rét rất dẽ hại cây.
Bón phân: thường thì mình mua gói nhỏ đầu trầu 2k/gói hòa nước bón và phun lá mỗi tháng 1 lần.
Sâu bệnh: thường bị nấm và rệp banh ra của hàng BVTV mua về trị, nếu cây bị nhẹ nên vặt bỏ lá bệnh, lau sạch rệp.
Cắt tỉa: Căt bỏ cành lá khô, lau nhẹ lá khi lá dính bụi để cây quang hợp tốt
## các bạn tham khảo https://www.facebook.com/groups/yeucaycanh/