Hình ảnh và giá của mai bonsai

vu_hue

Thành viên Mua Bán
Em thấy chuyên đề về Mai trên diễn đàn đa số ace toàn post bài về những cây mai to (thân 40-50-60cm và cao khoảng 2m trở lên), Kể cả cây phôi cũng vậy. E thì mê chơi cây loại nhỏ hơn chỉ cần có đế, dáng, thế cây đẹp...
Ace trên diễn đàn ai có cây đẹp up lên cho e được mở rộng tầm mắt với, nếu có giá tham khảo nữa thì quá tốt.
E mở topic này chủ yếu là để mọi người cùng giao lưu, chia sẻ kinh nghiệm và bình luận các vấn đề về cây mai Bonsai.
Mong được mọi người hưởng ứng, chia sẽ, góp ý chân thành
Anh Lô nếu có thời gian thì tham gia vào topic này chia sẽ cho e một số ít kinh nhiệm nha, cám ơn anh

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Ui, Mai nhỏ nhỏ xinh xinh thì Miền Nam rất nhiều, đặc biệt là " Thầy lô " thì còn nhiều hàng độc nữa.
Những người chơi mai tài tử thường thích đem mai tự nhiên về rồi lên chậu, sửa chi, cắt tàn....hầu như ít am hiểu về sinh lý cây Mai.
Còn những người chơi mai chuyên nghiệp thì xem trọng việc Nuôi 1 phôi từ những ngày đầu rồi định hướng cây theo ý tưởng của mình.
trong 2 cách chơi trên, cách nào cũng có cái hay của nó.
Cách 1 thì có lợi là sẽ có ngay những phôi mai to, đẹp, tiết kiệm thời gian nuôi phôi. Tuy nhiên việc bứng mai tự nhiên về trồng thường gò bó vì cây Mai đã phát triển già, nếu có uốn nắn cũng rất khó khăn.
Còn với việc chơi từ đầu, có thể định hướng theo ý mình, phát huy gần như toàn bộ ý tưởng, dáng thế, kể cả chi cành, số lượng hoa, màu sắc, giống hoa....
Nếu bạn thích mai có thể tìm Thầy Lô, anh caigicuncon, v.v....rất nhiều Chú Bác trên diễn đàn có kinh nghiệm và tâm huyết với Mai. Chúc bạn vui và cũng mong mọi người đóng góp thêm cho Topic này!
À, nhiều chuyện tý, mình ở Bến tre, và yêu Mai từ lúc mới lọt lòng :) Sắp ra huế rồi, nếu bạn hoan nghênh thì hẹn giao lưu với bạn để trao đổi nhiều hơn.

caigicuncon

Thành viên tích cực
Chào bạn Mai bonsai dễ mà khó, khó mà dễ, Mình rất thích Mai vàng, Xuân về phải có mai trong nhà như tăng thêm không khí mùa xuân như lời cầu nguyện năm mới gặp nhiều may mắn vui vẽ, Phải có lòng đam mê và sự tâm huyết mới có 1 cây Bonsai mai vàng bạn ah, bi giờ không phải là mùa xuân nên bạn không thấy hết giá trị của Mai vàng bonsai, và hình ảnh cũng vậy, Khi Mai vàng chỉ còn trơ xương và hoa thì hình mới đẹp được bạn nha, Bạn tham quan vườn mai nhà Mình bạn hiểu được sự đam mê của mình về Mai vàng,
vườn của caigicuncon là vườn tổng thể, bạn cứ đi hết vườn mình thường up mai vàng mới, Thân

Vườn: cagicuncon

Vườn Caigicuncon, Vườn Mai Vàng, Vườn Kim Quýt, Vườn Lộc Vừng, Gà Tre Tân Châu, Cá Kiểng

,

thienhai

Thành viên tích cực
này sống trong chậu từ bé, đất trồng ít dinh dưỡng, ít tưới nước, vì nghèo khó nên dù nó đã già nhưng không to lắm, đường kính chừng 5 7cm thôi! cây trong chậu nên ít rễ, chỉ có 4 cái xòe đều thôi! còn lũa này mấy năm trước sâu đục thân làm dùm em chứ em bít gì đâu mà làm, tự nhiên là zậy không bít có nhìn được ko [-(

vu_hue

Thành viên Mua Bán
Ui, Mai nhỏ nhỏ xinh xinh thì Miền Nam rất nhiều, đặc biệt là " Thầy lô " thì còn nhiều hàng độc nữa.
Những người chơi mai tài tử thường thích đem mai tự nhiên về rồi lên chậu, sửa chi, cắt tàn....hầu như ít am hiểu về sinh lý cây Mai.
Còn những người chơi mai chuyên nghiệp thì xem trọng việc Nuôi 1 phôi từ những ngày đầu rồi định hướng cây theo ý tưởng của mình.
trong 2 cách chơi trên, cách nào cũng có cái hay của nó.
Cách 1 thì có lợi là sẽ có ngay những phôi mai to, đẹp, tiết kiệm thời gian nuôi phôi. Tuy nhiên việc bứng mai tự nhiên về trồng thường gò bó vì cây Mai đã phát triển già, nếu có uốn nắn cũng rất khó khăn.
Còn với việc chơi từ đầu, có thể định hướng theo ý mình, phát huy gần như toàn bộ ý tưởng, dáng thế, kể cả chi cành, số lượng hoa, màu sắc, giống hoa....
Nếu bạn thích mai có thể tìm Thầy Lô, anh caigicuncon, v.v....rất nhiều Chú Bác trên diễn đàn có kinh nghiệm và tâm huyết với Mai. Chúc bạn vui và cũng mong mọi người đóng góp thêm cho Topic này!
À, nhiều chuyện tý, mình ở Bến tre, và yêu Mai từ lúc mới lọt lòng :) Sắp ra huế rồi, nếu bạn hoan nghênh thì hẹn giao lưu với bạn để trao đổi nhiều hơn.
OK bạn, ra Huế thì alo cho mình.ĐT:0935032596,Vũ.BẠn ra Huế có việc gì hay ra chơi thôi, nếu sắp xếp được nhiều tgian tí thì hay quá...cám ơn bạn về bài viết nha.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Chúng ta phải thống nhất được thế nào là mai vàng bonsai thì mới có tiếng nói chung, chứ chỉ là cây mai nhỏ nhỏ ra hoa mà gọi là mai bonsai thì chổ tôi anh em sản xuất mổi năm hàng trăm ngàn sản phẩm

vu_hue

Thành viên Mua Bán
Chào bạn Mai bonsai dễ mà khó, khó mà dễ, Mình rất thích Mai vàng, Xuân về phải có mai trong nhà như tăng thêm không khí mùa xuân như lời cầu nguyện năm mới gặp nhiều may mắn vui vẽ, Phải có lòng đam mê và sự tâm huyết mới có 1 cây Bonsai mai vàng bạn ah, bi giờ không phải là mùa xuân nên bạn không thấy hết giá trị của Mai vàng bonsai, và hình ảnh cũng vậy, Khi Mai vàng chỉ còn trơ xương và hoa thì hình mới đẹp được bạn nha, Bạn tham quan vườn mai nhà Mình bạn hiểu được sự đam mê của mình về Mai vàng,
vườn của caigicuncon là vườn tổng thể, bạn cứ đi hết vườn mình thường up mai vàng mới, Thân

Vườn: cagicuncon

Vườn Caigicuncon, Vườn Mai Vàng, Vườn Kim Quýt, Vườn Lộc Vừng, Gà Tre Tân Châu, Cá Kiểng

,
Dạ, cám ơn a.Sau này e còn học hỏi a nhiều

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Em định đi chơi thôi anh, giờ mới biết anh hơn em 4 tuổi. nếu có điều kiện sẽ đem Mai vàng BT gửi anh làm kỷ niệm. Thanks anh, tới đó em sẽ gọi

vu_hue

Thành viên Mua Bán
Chúng ta phải thống nhất được thế nào là mai vàng bonsai thì mới có tiếng nói chung, chứ chỉ là cây mai nhỏ nhỏ ra hoa mà gọi là mai bonsai thì chổ tôi anh em sản xuất mổi năm hàng trăm ngàn sản phẩm
Theo ý của e: Mai vàng bonsai là mai đã vào chậu hay tiểu cảnh .Có thế cây, dáng cây, chi cành đẹp, cây to hay nhỏ gì cũng ok....về phần Hoa thì ko nói vì đến mùa xuân mới biết hoa thế nào.
Đó là theo cách nghĩ của e, ko biết là có chính xác ko.Mong a.Lo và mọi người góp ý.
Xin cám ơn!
==================================
Em định đi chơi thôi anh, giờ mới biết anh hơn em 4 tuổi. nếu có điều kiện sẽ đem Mai vàng BT gửi anh làm kỷ niệm. Thanks anh, tới đó em sẽ gọi
Ok, Thịnh. Rất vui nếu được gặp và giao lưu với e ở Huế...

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Theo ý của e: Mai vàng bonsai là mai đã vào chậu hay tiểu cảnh .Có thế cây, dáng cây, chi cành đẹp, cây to hay nhỏ gì cũng ok....về phần Hoa thì ko nói vì đến mùa xuân mới biết hoa thế nào.
Đó là theo cách nghĩ của e, ko biết là có chính xác ko.Mong a.Lo và mọi người góp ý.
Xin cám ơn!

Anh biết khách Sạn Hương Thảo không anh?

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Mai bonsai thì phải lâu năm chứ mấy cây nhỏ nhỏ mà bán ngoài thị trường dịp tết chỉ tầm 3 -4 năm hà. CHơi chán lắm. Loại này trong Nam đầy. Hoa xuân nếu khéo lựa và khéo nài thì cũng được cây chơi hoa( chơi hoa thôi nha, chơi dáng thế thì ko nài nổi đâu)

vu_hue

Thành viên Mua Bán
Mai bonsai thì phải lâu năm chứ mấy cây nhỏ nhỏ mà bán ngoài thị trường dịp tết chỉ tầm 3 -4 năm hà. CHơi chán lắm. Loại này trong Nam đầy. Hoa xuân nếu khéo lựa và khéo nài thì cũng được cây chơi hoa( chơi hoa thôi nha, chơi dáng thế thì ko nài nổi đâu)
Đúng rồi đó anh, e thấy đây cũng là một ý kiến hay.
Nhưng theo e nếu chơi 3-4 năm mà ra một cây mai bonsai cũng khá giỏi rồi phải ko mọi người....
E ko biết mai các vùng miền khác thế nào chứ nếu mai Huế chính gốc, ko ghép, ko cùi nhánh, mà nuôi từ hạt lên thì 3-4 năm chắc cái gốc to lắm mới bằng ngón chân cái thôi...
Cám ơn a đã đóng góp ý kiến.

cafe_den

Thành viên mới
mai Huế lâu lớn, lâu ra hoa hơn mai miền nam nhỉ

Tôi mới kiếm được >20 hạt đang gieo! và đang chờ

vu_hue

Thành viên Mua Bán
mai Huế lâu lớn, lâu ra hoa hơn mai miền nam nhỉ
Đúng là như vậy đó bạn. Mai Huế chính gốc nuôi từ hạt ko chiết ghép, nhanh lắm phải 5 năm mới 1 cây có bộ gốc hoành khoảng 15cm và có hoa.
Vì vậy mai vàng Huế thường đắt hơn các loại mai khác ( điều này e chỉ dám khẳng định ở Huế thôi), còn ở các tỉnh thành khác thì e ko biết nên ko dám nói gì.

Mai nào cũng lâu lớn, chứ mau lớn thì đâu còn gọi là Mai
mà phải gọi là Nay. Có cây Mai Chuối trồng từ hạt, mà mười mấy năm
nằm chậu vẫn không to hơn ngón chân Cái, thế mới ác cái đầu !

thienhai

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Hình ảnh và giá của mai bonsai

Xin cám ơn!

mấy anh mấy bác vào bonsai4me.com ma xem. trang đó chuyên bonsai mà của ngước nào thì em không bít, bonsai thì không được cao quá một giới hạn ngta quy định, cao nữa gọi là cây cảnh, vì bonsai là cây cổ thụ thu nhỏ nên nó phải nhỏ tầm cỡ để trong phòng hay trên bàn trên kệ được, bonsai thì phải làm theo 5 dáng và một số phong cách họ quy định như gió lùa, trôi dạt, vặn xoắn... nhưng thực ra làm sao cũng dính các dáng đó hihi! nhưng phải làm giống 1 cây của tự nhiên, uốn nắn nhẹ nhàng chứ ít khi uống cong tới tận ngọn. chủ yếu là cái thân và đế, họ tưởng tượng không bằng người việt và người hoa nên họ chỉ thích chơi rễ xòe đều, không chồng chéo lên nhau, thân thì phải gốc to hơn ngọn, đến ngọn thì chỉ còn lại cái ngọn nhỏ ngọn mới ra thôi, mà phải nhỏ dần từ gốc lên chứ chênh lệch tỷ lệ giũa các phần là không được, thường thì chiều cao thân khoảng 6 lần đường kính, có thể ngắn hơn dài hơn nhưng phải cân xứng. em chỉ bít nhiêu đó mấy anh lựa vài tiêu chuẩn là bàn bạc được rồi, nhưng muốn bít tiêu chuẩn bonsai thì phải tìm tận nguồn chứ ở việt nam thì họ thích lấy từ bonsai để dễ bán hàng nên dễ làm mình nhìn nhận sai, thường thì họ làm từ 1 cây bé tý rồi làm từ gốc đến ngọn, nó ko già bao nhiêu khi hoàn thành nhưng thời gian lên chậu nó sẽ già đi, vì ít tưởng tượng nên họ ko làm phong cảnh mà cả thiên nhiên cũng tạo ra không được như mình, họ chỉ lót ít đá hay chút rêu hoặc cỏ, mà chậu trồng phải là chậu cạn trừ dáng thác đổ. phải công nhận rằng khi cây ở tự nhiên sau cả ngàn năm sống thì rễ phải xòe đều trên đất, nếu là rễ cọc thì thời gian dài nó cũng không đâm sâu được vì càng sâu sẽ ít hữu cơ và không khí cho rễ, nên cây phải mọc rễ lan xa tìm hữu cơ và nước. thông tin này em đọc nhiều nguồn lau rồi giờ nhớ bao nhiêu viết bấy nhiêu nên mấy anh thông cảm, có gì mấy anh tìm ở nguồn gốc

vu_hue

Thành viên Mua Bán
Trả lời: Re: Trả lời: Hình ảnh và giá của mai bonsai

mấy anh mấy bác vào bonsai4me.com ma xem. trang đó chuyên bonsai mà của ngước nào thì em không bít, bonsai thì không được cao quá một giới hạn ngta quy định, cao nữa gọi là cây cảnh, vì bonsai là cây cổ thụ thu nhỏ nên nó phải nhỏ tầm cỡ để trong phòng hay trên bàn trên kệ được, bonsai thì phải làm theo 5 dáng và một số phong cách họ quy định như gió lùa, trôi dạt, vặn xoắn... nhưng thực ra làm sao cũng dính các dáng đó hihi! nhưng phải làm giống 1 cây của tự nhiên, uốn nắn nhẹ nhàng chứ ít khi uống cong tới tận ngọn. chủ yếu là cái thân và đế, họ tưởng tượng không bằng người việt và người hoa nên họ chỉ thích chơi rễ xòe đều, không chồng chéo lên nhau, thân thì phải gốc to hơn ngọn, đến ngọn thì chỉ còn lại cái ngọn nhỏ ngọn mới ra thôi, mà phải nhỏ dần từ gốc lên chứ chênh lệch tỷ lệ giũa các phần là không được, thường thì chiều cao thân khoảng 6 lần đường kính, có thể ngắn hơn dài hơn nhưng phải cân xứng. em chỉ bít nhiêu đó mấy anh lựa vài tiêu chuẩn là bàn bạc được rồi, nhưng muốn bít tiêu chuẩn bonsai thì phải tìm tận nguồn chứ ở việt nam thì họ thích lấy từ bonsai để dễ bán hàng nên dễ làm mình nhìn nhận sai, thường thì họ làm từ 1 cây bé tý rồi làm từ gốc đến ngọn, nó ko già bao nhiêu khi hoàn thành nhưng thời gian lên chậu nó sẽ già đi, vì ít tưởng tượng nên họ ko làm phong cảnh mà cả thiên nhiên cũng tạo ra không được như mình, họ chỉ lót ít đá hay chút rêu hoặc cỏ, mà chậu trồng phải là chậu cạn trừ dáng thác đổ. phải công nhận rằng khi cây ở tự nhiên sau cả ngàn năm sống thì rễ phải xòe đều trên đất, nếu là rễ cọc thì thời gian dài nó cũng không đâm sâu được vì càng sâu sẽ ít hữu cơ và không khí cho rễ, nên cây phải mọc rễ lan xa tìm hữu cơ và nước. thông tin này em đọc nhiều nguồn lau rồi giờ nhớ bao nhiêu viết bấy nhiêu nên mấy anh thông cảm, có gì mấy anh tìm ở nguồn gốc
Cái thông tin a nhớ mang máng đó là chính xác đó. Đúng là cây bonsai có giới hạn về kích thước đó.

thienhai

Thành viên tích cực
vừa đọc lại thì nó viết bonsai và cây cảnh, bonsai thấp hơn 3 4 feet, 1 feet=30,48cm, vậy là cây phải thấp hon 1m2, cao hơn thì gọi là cây cảnh, bonsai nhật phải theo 1 khuôn khổ, còn bay bướm hơn là bonsai trung hoa. cây tháp hơn 1 feet là bonsai mini, bonsai ở mình hiện nay theo em thấy có thể là sự hòa trộn cây cảnh, bonsai trung hoa, bonsai nhật và kết hợp cả hòn non bộ vào. vì mình phát triển và biến đổi cho phù hợp sở thích cũng như văn hóa việt, khi kết hợp sẽ giảm đi khuyết điểm và đẹp. khi bàn luận có lẽ cần phân ra trường phái nhưng trong thực tế thì cái đẹp là cái quan trọng, người mua họ cũng đâu cần biết là trường phái nào, đẹp là được. nhưng chắc chắn 1 điều rằng cây bonsai nhật là 1 cây mà tối đa 2 người hoặc hơn 2 người có thể mang đi được, đa số là 1 người mang đi được, vì 300 năm trước họ không có cần cẩu để đem những chậu cây bằng betong. cây bonsai phải có 1 sức sống mạnh mẽ. và ở cây bonsai nhật thì con người là yếu tố quan trọng nhất, họ có thể làm từ 1 cái hạt cây thành 1 cây như họ muốn, thậm chí là ghép rễ, ghép cành, làm lũa, vì như chúng ta biết thì người nhật không trong chờ vào tự nhiên như người việt nam, chúng ta thường chọn cây có dáng vóc rồi mới làm thêm xíu cành lá và đợi chúng đủ lớn có thể vì tự nhiên của ta tốt nên tập quán sống là như vậy hoặc do kinh tế. với những người trẻ tuổi như em thì rất thích chơi kiểu nhật vì tinh thần ở 1 cái cây của họ,rất kiên cường mạnh mẽ, không trong chờ vào tự nhiên, không đào cây phá hoại tự nhiên nhưng lại tạo ra 1 tự nhiên thu nhỏ để thư giãn hoặc dạy dỗ con cháu về tự nhiên và tự lực, từ cây của họ ta thấy rằng ý chí con người vượt qua tất cả, bàn tay tạo ra tất cả chứ không phải đồng tiền ( vì tiền cũng được tạo ra từ bàn tay con người). hok bít em co spam quá hok?

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Cây dáng bay, cây này 3 năm trước tôi bán 25 củ, giá bây giờ của nó tầm 60 chai

Cây dáng thác đổ, cây này 2 năm trước tôi bán 5 triệu, kêu giá xong anh lái cây móc tiền chung lẹ rồi thở phào vì mừng, giá bây giờ chắc phải hơn 10 triệu mới lấy được nó ra khỏi vườn anh ta

Cây dáng thác đổ, 2 năm trước tôi cũng bán em nó với giá 6 củ

laothinh

Moderator
Có việc nhờ đồng chí Lô tí, sắp tới em gởi vài cây mai Huế vô Bến Tre nhờ đồng chí anh nuôi giúp vài năm xem sao nhé.Ok