Giúp mình với (cây bị đứt rể)

quangphu01

Thành viên mới
mình mới mua cây mai gốc khoảng 9cm, trên đường vận chuyển về bị bể bầu nên đức rể gần hết, (cắt cành rồi) mình cho vô chậu và có rải 1 ích phân NPK, bây giờ nó ra mầm nhưng mầm bị héo, và hôm nay mình có phun thêm B1, xin các anh giúp mình cách chăm sóc và bón phân. mình ở Cần Thơ

memai

Thành viên
Đã đứt rễ mà còn bón phân là nguy hiểm lắm đó. Vô chậu, tưới đẫm, để khô, giữ ẩm cho cây, chờ hồi phục.

greenstar

Thành viên tích cực
Trời, mới mua về cắt hết cành nhánh, đứt rễ mà lại bón phân ngay thì nguy hiểm quá.HIện tượng mầm bị héo có thể do phân gây sót rễ.
Bác làm thử thế này xem: Bỏ cây ngay ra,ngâm cây vào nước khoảng 30' (nhằm rửa bớt phân còn bám rễ) rồi cho vào chậu khác, giữ ẩm tốt cho đến khi cây nảy mầm được khoảng gần 1 cm (chú ý không bón bất kỳ loại phân nào cho đến khi cây này mầm).

ThaiTranVinh

Thành viên
Tình trạng là cây của bạn đang bị nguy hiểm đến tính mạng rồi ! Bạn nên làm theo hướng dẫn của greenstar may ra còn cứu được cây nhen .

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
phân tích kỹ thông tin của quangphu01 thì tôi lại nghĩ khác,vì quangphu nói là đứt rễ gần hết thì ta nên loại trừ ngộ độc phân,hiện tượng mầm bị héo nên nghĩ đến 2 vấn đề là:cây để nơi quá nắng,rễ kô cung cấp đũ nước hoặc rễ bị úng nước.

ThaiTranVinh

Thành viên
Em đồng ý với nhận xét của a dongthanh nhưng cây mới trồng lại bị đứt gần hết rễ mà lại bón NPK là quá nguy hiểm . Tình trạng rễ không hấp thụ được dẫn đến thối rễ + thối cành non sẽ xảy ra,nếu không xử lý triệt để thì tương lai là cây khó sống . Vài ý kiến của em nếu co sai sót xin các anh chỉ bảo .