giúp em xem đây là giống lan gì?

hoangturua89

Thành viên
em có trồng loại lan này mấy nam rồi nhưng không thấy nó ra hoa gì hết.
mấy bác xem giúp em đây là lan gì ?
em cảm ơn!
cây 1:

cây 2:

tuandefzajj

Thành viên tích cực
cây 1 chỗ mình hay gọi là phượng vĩ. Vì khi hoa nở ra màu đỏ tươi rất dẹp.nhưng bh thấy có nhiều màu sắc lắm.cũng chẳng biết tên khoa học là gì. Cây 2 là vanda còn vanda gì thì cũng chịu luôn.phải có hoa thì mới biết đc. Cây 1 nếu muốn ra hoa thì b phải trồng vào nơi có nhiều nắng. Nhưng phải ẩm. Mình thấy chỗ mình ng tta hay trồng ghép vào hòn non bộ.

Quỳnh Dao

Moderator
Bạn thân mến!
Cây lan muốn có hoa thì phải đáp ứng đc nhu cầu về phân bón và đặc biệt là ánh sáng. Cây thứ nhất của bạn là 1 loại bò cạp (có nơi gọi là nhện), cây 2 nhiều khả năng là mokara như 2 hình tham khảo dưới đây:
Bò cạp:

Và Mokara:

Cả hai loại trên đều ưa nắng, nhất là cây Bò cạp có thể trồng nắng 100%. Mokara nếu tập cho quen cũng có thể chịu đc nắng 100% và rất siêng hoa. Nếu cây đã bám rễ mạnh thì bạn có thể dời ra chỗ nhiều nắng hơn, tưới thêm phân cho nó. Khg nên trồng các loại khác trên cao hơn nó vì như thế cây sẽ thiếu nắng và khả năng cho hoa là rất kém. Thử nhé, hy vọng sẽ đc ngắm những bông hoa của bạn.

mrkenzii

Thành viên
hổ bì là hoa này phải ko?!

Cái loại này mấy năm trước mình đi ra đảo Hòn Sơn ( Kiêng Giang) hái về cho cả ôm.Trồng đến giờ này cũng chẳng thấy có hoa :D

hothuong

Thành viên
Mình vừa mua được một ít hoàng thảo, nhưng không biết là HT gì!. Mới nhìn qua thì thấy giống Nhất Điểm Hồng. Mình post ảnh lên nhờ ace tư vấn giúp:- Tên và cách nuôi dưỡng em nó?
Toàn cảnh cây lan

Hoa nở rồi

Đang nụ

Quả

Cảm ơn ace rất nhiều!~O)

culanluasg

Super Moderator
nếu hoa nở thuận ,quay xuống như trên là cây Dendrobium williamsonii (hoàng thảo hắc mao)

còn nếu quay lên như này là Den. schrautii

mrkenzii

Thành viên
Mình vừa mua được một ít hoàng thảo, nhưng không biết là HT gì!. Mới nhìn qua thì thấy giống Nhất Điểm Hồng. Mình post ảnh lên nhờ ace tư vấn giúp:- Tên và cách nuôi dưỡng em nó?
Toàn cảnh cây lan

Hoa nở rồi

Đang nụ

Quả

Cảm ơn ace rất nhiều!~O)
bạn trồng với gì phía dưới vậy?! nếu toàn là than thì bỏ ra trồng lại cho chắc ăn chứ để ngộp gốc thế này nó chết chắc.Mấy tụi lông đen khó chăm lắm à nhe. Tốt nhất nên bó vào khúc gỗ có phủ nhẹ ít sợi xơ dừa lên rễ để giữ ẩm.Siêng hơn thì đặt cây vuông góc vào miếng gỗ nằm ngang,dưới khoan nhiều lỗ cho dễ thoát nước.Sau cùng nên ít tưới,tránh mưa,giữ sao cho gốc luôn ẩm mà thân phải khô ko thôi là thối thân lá nhanh lắm

hothuong

Thành viên
To Culanluasg: Cảm ơn bạn đã cho biết tên!
To mrkenzii : Cảm ơn bạn đã tư vấn cho mình cách trồng!