Giúp em mí ,cây trinh nữ cứ èo uột hà!

vườn_tiên

Thành viên mới
Hi các bác các anh chị. Em mới trồng cây ,chỉ thích chơi hoa nên toàn mua cây có hoa. Cây hoa trinh nữ hoa trắng nhụy đỏ chắc nhiều bác biết,lúc mua về nó nhiều hoa và tràn đầy sức sống,em trồng bằng đất lấy ở các bồn cây công cộng gần nhà,1 thời gian sau thì hoa nó cứ chuyển thành màu tím tái thâm thâm,ko hiểu phải bón phân hay chăm sóc thế nào ạ?? em seach G mà chẳng thu đc gì,thôi đành nhờ các bác giúp vậy ạ .Tiện cho em hỏi luôn giá thể tốt nhất cho các cây chơi hoa là gồm những gì ạ. chứ cái giá thể mua trên bưởi trồng chán lắm,cây ko ra rễ gì cả. Ngàn lần cảm ơn các bác.

tạp pí lù

Thành viên
cây có hoa ngoài chợ thường nhà vườn tưới bón thúc chất kích thích ra hoa nhanh để bán trong mùa hoa. bạn lại trồng tiếp bằng đất ở bồn công cộng có thể đất đó cũng đã có nhiều chất kích thích cho hoa nở đều trong thời gian ngắn rroif họ lại thay hoa khác nên cây của bạn có thể bị 2 lần ép nở . nếu muốn chơi lâu dài sau khi mua về tã hết đất cũ , dùng đất phù sa trộn với mùn trồng lại thì cây mới bền

hoangtuaotrang

Thành viên mới
Hi các bác các anh chị. Em mới trồng cây ,chỉ thích chơi hoa nên toàn mua cây có hoa. Cây hoa trinh nữ hoa trắng nhụy đỏ chắc nhiều bác biết,lúc mua về nó nhiều hoa và tràn đầy sức sống,em trồng bằng đất lấy ở các bồn cây công cộng gần nhà,1 thời gian sau thì hoa nó cứ chuyển thành màu tím tái thâm thâm,ko hiểu phải bón phân hay chăm sóc thế nào ạ?? em seach G mà chẳng thu đc gì,thôi đành nhờ các bác giúp vậy ạ .Tiện cho em hỏi luôn giá thể tốt nhất cho các cây chơi hoa là gồm những gì ạ. chứ cái giá thể mua trên bưởi trồng chán lắm,cây ko ra rễ gì cả. Ngàn lần cảm ơn các bác.
thân chào bạn !

Vấn đề bạn hỏi rất đơn giản, hoa đó còn có tên gọi là Ngọc nữ, hoa gì chơi mà ko tàn hả bạn, lúc hoa màu thâm tím và rụng là lúc hoa tàn, kèm theo đó là lá cũng trụi hết, chỉ còn trơ lại mỗi cành, đừng tưởng là nó bị chết mà nhổ lên mà vứt đi nhé, bạn cứ trồng đó và chờ đợi
yên tâm 1 thời gian (thường là hè và cuối năm) thì cây lại ra lá trở lại, ra hoa trở lại. Nếu bạn bạo tay và có chút kinh nghiệm thì đợi hè trời ấm, bạn cắt bớt 1 số cành dài đem đi giâm cành để có cây mới

Như bác bên trên nói cũng có ý đúng đó là khi họ bán cho mình, họ thường bón thúc ra hoa, nên khi mua cây ở chợ về tuyệt đối phải đảo lại chậu, vì chậu ở hàng họ thường trồng qua loa cho đẹp mắt dễ bán hàng, nếu ko trồng lại dễ chết cây; thứ nữa mới mua về mà muốn bón phân thì hãy đợi khoảng 1 tuần sau hãy bón phân vi sinh, để cây có thời gian hồi phục sức khỏe và đề kháng nhé

thân !