Giá Lan Dendrobium nắng cao ngất trời ,tại sao ???

culanluasg

Super Moderator
để Cù kể cho các bạn nghe chơi ,mới mấy tháng trước thôi ,Cù chỉ mê Dendrobium phalaenopsis,chán phèp mấy em Nắng hoa thưa rĩnh nhỏ xíu ,màu cứ nhàn nhạt mà không phải Cù ,hầu như tất cả anh em miền tây đều như thế
rùi có một ngày định mệnh đến ,đi ngang qua nhà anh Bảy Triết ngó vô,ôi chao cái ông bốn mùa hoa nở này (vốn rất siêu ,ngày nào cũng có lan nở)thấy một chậu lan vàng hực một góc nhà ,chậu nhỏ xíu ,bụi lan thì xòe ra ,hoa thì trùm kín chậu ,đẹp đến con ếch trong lỗ cũng phải bò ra ,Cù bèn lên mạng hỏi anh em ,thử xem nó là cái giống gì ,thì được em CC nói là rồng vàng ,bụng bảo dạ ôi chao ,tên tốt và đẹp nhỉ ,phải đi sắm một hướng hoành tráng về chơi và kết quả sau khi thăm dò giá ở SG ,Cù đi từ kinh ngạc đến ngậm ngùi ,eo ui ,con đắt hơn cả cattleya ,Cù đã quá lạc hậu rồi
các bạn xem cái clip làm Cù thèm rõ dãi đây nè

culanluasg

Super Moderator
+ YouTube Video

culanluasg

Super Moderator
bây giờ ,anh em chúng ta thử bàn luận xem thế nào là một cây Dendrobium nắng đẹp nhé
hy vọng sự trao đổi sẽ làm sáng tỏ vấn đề hơn và giúp anh em tìm mua được một cây Dendrobium nắng như ý

culanluasg

Super Moderator
bây giờ chúng ta bắt đầu nhé
chúng ta sẽ đi từ tổng thể đến chi tiết nhé,nếu thiếu sót hay quan điểm không trùng với ý các bạn,các bạn sẽ bổ sung thêm nhé
theo Cù ,chậu Den nắng nhìn tổng thể phải cân đối
bao gồm phù hợp giữa cây và chậu
@ chậu không quá to hay quá nhỏ so với cây
@ cây nên có chiều cao vừa phải có lẽ nếu để dưới đất trưng bày không nên cao quá 1,2 mét tính tới ngọn lá (nó vừa tầm mắt để quan sát),nếu tính luôn vòi hoa khoảng 40- 60 cm là 1,6 - 1,8 mét thì đã tốt lắm rồi ,cao hơn nữa khó quan sát thưởng thức trọn vẹn
@ cây chỉ nên có một bụi phát triển ra như thế mới thể hiện rõ trình độ người trồng lan và phô diễn hết tài của nghệ nhân làm nên chậu lan đó ,việc ghép nhiều cây vào một chậu rất gượng ép và khó lòng nuôi dưỡng về sau này nếu ghép nhiều cây dù là thứ giống nhau
@ hoa nên xòe tròn tứ phía ,nếu không nên quay về một hướng hay hai hướng và nên xoay cùng một phía sẽ hấp dẫn và phô diễn hết vẻ đẹp
@ phát hoa đều đặn,cùng tuổi hoa ở các phát hoa ,hoa nên cân đối hai bên về cánh ,đài ,tránh méo mó vặn xoắn không đối xứng ,dị dạng
@ cây phát triển đều từ trong ra ngoài ,thân mới cuối cùng nên to khỏe nhất
@ do là Cây Den nắng ít rụng lá nên lá cần phải đầy đủ ,không sâu bệnh không vàng hay đốm lá

culanluasg

Super Moderator
các bạn xem hình ảnh của hai cây Dendrobium nắng trên orchidboard.com
hoa phân bố về một phía rất đẹp

mytienorchids

Thành viên
Ôi! có mỗi cái tên Rồng Vàng mà làm điên đảo, đảo điên người chơi Den nắng.
Thôi thì tên Rồng Xanh chưa ai đặt, mình giành lấy đặt cho em này, do hỏi mà không ai biết tên, nghi là Yellow Ceasar đột biến (Do lẫn trong lô này và kết cấu thân lá y hệt), hy vọng với cái tên HOT này sẽ bán được tiền triệu như chơi, hihi, rồi lấy tiền đi mua ... Rồng Vàng ... Hic, cuối cùng sao mình cũng lại bị cuốn theo ... thế nhỉ????

Còn em này quyết đặt là Mười Chuồn để ăn theo Mười Bích cho có giá, cây này cũng không mua mà có (nằm lẫn trong lô nào đó), nên cũng nghi là hàng đột biến chưa có tên. ACE nào biết chỉ tên giúp thì mình cám ơn và rút tên lại, hihi. Hy vọng là không có...

culanluasg

Super Moderator
một cây muốn có giá cao phải qua công nghệ đánh bóng thời @
điều này chỉ có một số người làm được ,Duy có hiểu không ???

culanluasg

Super Moderator
chúng ta dù yêu Den nắng tới cỡ nào đi nữa ,việc đánh giá cây đẹp riêng cho bản thân mình là cần thiết ,nó sẽ làm chúng ta thoát khỏi sự lệ thuộc vẻ đẹp theo quan điểm của người khác và do đó không phải mỏi mệt chạy sô theo hàng

các bạn xem ảnh cây Den.hawaii Gem ,hơn 10 năm trước mình đã chơi nhé ,lúc đó mang vào trưng bày ở một hội thi lan tỉnh nhà ,các anh lúc đó cười ngất như bảo rằng hoa gì mà kỳ cục ,thưa rỉnh ,rối nùi nhưng mình vẫn yêu,thế mà bây giờ em nó cũng đã vào cuộc chơi Hàng Nóng

mytienorchids

Thành viên
Hiểu chứ bác Cù. Nhưng người ta làm được thì chắc mình cũng có thể làm được. Hihi
Em đang tìm cách ... đánh bóng cây Rồng Xanh này thử nè, bác giúp em nhé. Hihi
Ví dụ giờ bác tung tin có anh A nào đó trả giá cây ... Rồng Xanh này 2 triệu, Anh B trả 5 triệu mà chủ nhân thà để ... chết thì thôi chứ không bán, thế nào cũng đồn ầm lên, rồi thành HOT. Trong thời gian đó em tìm cách nhân giống cho mau để trục lợi. hihi

culanluasg

Super Moderator
nghề nào nghiệp ấy ,anh em cả nước biết mình chỉ chơi cattleya ,bạn chỉ cần trồng những cây mình có ,một bụi khổng lồ chừng 20 vòi hoa ,đoạt dăm ba cái giải nhất ,thì nói gì cũng có trọng lượng nhất định

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Giá Lan Dendrobium nắng cao ngất trời ,tại sao ???

Hiểu chứ bác Cù. Nhưng người ta làm được thì chắc mình cũng có thể làm được. Hihi
Em đang tìm cách ... đánh bóng cây Rồng Xanh này thử nè, bác giúp em nhé. Hihi
Ví dụ giờ bác tung tin có anh A nào đó trả giá cây ... Rồng Xanh này 2 triệu, Anh B trả 5 triệu mà chủ nhân thà để ... chết thì thôi chứ không bán, thế nào cũng đồn ầm lên, rồi thành HOT. Trong thời gian đó em tìm cách nhân giống cho mau để trục lợi. hihi
cái vụ này cũ xì rồi ,ngày nay những cây danh tiếng đi về đâu ,giá bao nhiêu ai cũng biết...

maivangnambo

Thành viên tích cực
trước hết không thể phủ nhận ưu điểm của những cây Dendrobium nắng
- dễ trồng
- khó chết
- nhiều hoa
- hoa lâu tàn
- dễ nhân giống
- tạo cảm giác hoành tráng với những ngôi nhà biệt thự hay nhà tiểu gia yêu lan
- tạo cái nhìn mến mộ hay cảm phục khi nhìn thấy lần đầu hay nhiều lần sau

như cây này ,ai nhìn thấy mà chẳng thích dù là chơi loại lan gì đi nữa ...
Anh Cù cho hỏi cây nầy tên là gì vậy anh?Xin lổi làm phiền anh vì tôi không rành về lan, nhưng thấy đẹp nên muốn biết tên.

culanluasg

Super Moderator
cây này chưa tìm ra tên khoa học đâu anh ,chỉ có tên thương trường ,cây Den rồng Vàng ,cây tên tốt ,hoa đẹp chói chan,đang nóng trên thị trường sau khi Cù đăng ảnh ,cẩn thận nghen anh ,không rành có thể mua lầm cây khác

maivangnambo

Thành viên tích cực
cây này chưa tìm ra tên khoa học đâu anh ,chỉ có tên thương trường ,cây Den rồng Vàng ,cây tên tốt ,hoa đẹp chói chan,đang nóng trên thị trường sau khi Cù đăng ảnh ,cẩn thận nghen anh ,không rành có thể mua lầm cây khác
Cám ơn anh đã tư vấn,sẳn tiện anh cho tôi hỏi luôn giá cả cây nầy có đắt lắm không anh.

culanluasg

Super Moderator
người bán tùy theo mặt mà kêu giá anh ,giá rất khác nhau có bạn nói chỉ 200 ngàn /ba thân ,cũng có bạn nói triệu rưỡi/ ba thân,chẳng biết đường đâu mà nói nữa