Em có điều chưa hiểu xin ý kiến anh Vinh

caycanhrungthong

Thành viên mới
:)>-Em là người mới chơi cây, đi tham quan một số nơi thì thấy mọi người thường nói khi uốn cây cảnh thì phải có " bông úp, bông đậy". Vậy em xin hỏi bông úp, bông đậy là gì, mong anh giải đáp giúp em, và kỹ thuật uốn bông úp, bông đậy thế nào, có hình minh họa thì càng tốt.
Xin cảm ơn anh nhiều!

lnvinh

Super Moderator
:)>-Em là người mới chơi cây, đi tham quan một số nơi thì thấy mọi người thường nói khi uốn cây cảnh thì phải có " bông úp, bông đậy". Vậy em xin hỏi bông úp, bông đậy là gì, mong anh giải đáp giúp em, và kỹ thuật uốn bông úp, bông đậy thế nào, có hình minh họa thì càng tốt.
Xin cảm ơn anh nhiều!
Vườn mà em nghe những câu đó ở vườn nào và ở tỉnh nào vậy em?

hungbonsai

Thành viên tích cực
đó chỉ là địa phưong hay gọi thôi mà anh ,có thể hỏi nghệ nhân tĩnh mình , ko biết thì cứ hỏi mấy bác nghệ nhân ở quê ,đừng vì ngại sợ họ chê mình không biết mà ko dám hỏi thì sẽ mai mai ko biết đó nha

dennhem

Thành viên
Thuật ngữ này tôi cũng đã nghe qua, thực chất chỉ là phương pháp làm răm, tỉa tán theo lối tàn trong tàn, lớp trong lớp. Quan sát cây hoa sữa ta sẽ thấy rõ điều đó trong tự nhiên.

hung78

Quản lý
Xin cảm ơn anh nhiều!
bông đậy là từ của miền bắc.bông đậy thường nằm đầu và rửa các cành cây bay hoặc cành rơi.nó như cái ngọn của cành đó.bạn tham khảo các cây sanh cổ.trực hoành.thác đổ sẻ hiểu.có ae nào diển dải rỏ ràng hơn rúp bạn ấy

caycanhrungthong

Thành viên mới
ý em muốn hỏi là. Em muốn uốn một cây sanh dáng làng thì uốn tay bông phải theo những nguyên tắc gì. Mong anh giải đáp giúp em.