Dự Thảo Điều Kiện Cần Và Đủ Cho Một Chậu Dendrobium Được Dự Thi

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Dự Thảo Điều Kiện Cần Và Đủ Cho Một Chậu Dendrobium Được Dự Thi

Xem ra đại hội anh hào Dendrobium có khả năng thành hiện thực gần như chắc chắn rồi ...

Nếu chậu này trồng thêm chậu lớn hơn phía bên ngoài ( ko bỏ chậu cũ, để chậu cũ làm chất trồng luôn :D ) thì có đc tính ko anh Cù hay bị loại vì rể chưa bám chậu mới. :D

Chờ ngày tham gia Đại Lễ, để sang qua chậu 50 :D

culanluasg

Super Moderator

ngày nay ,chậu chồng chậu không còn được áp dụng nữa em ah
một là trông rất xấu
hai là trái với anh em nghĩ ,cây không tốt hơn dù đã chồng lên chậu mới bởi giá thể cũ đã thoái hóa
sau hai năm nên thay chậu mới Cang ah,vấn đề là thay vào thời điểm nào kỹ thuật ra sao để không rụng lá nhiều
chậu như thế đi thi thì hông chắc đâu em ơi ,ngay cả anh cũng có thể đè em bẹp dí ,tìm cây khác to hơn nhé =))=))=))

Mấy cây cao đi xa vất vã lắm anh, nếu có nhiều người đi thì lấy xe tải đi thì oki.
Với cây chủ lực đâu dể dàng lộ diện giờ này anh Cù =)) =))
Cây đó làm tầm 40 vòi xách đi để làm quân xanh quân đỏ chém gió với thiên hạ cho vui anh ui =))=))

ngày nay ,chậu chồng chậu không còn được áp dụng nữa em ah
một là trông rất xấu
hai là trái với anh em nghĩ ,cây không tốt hơn dù đã chồng lên chậu mới bởi giá thể cũ đã thoái hóa
sau hai năm nên thay chậu mới Cang ah,vấn đề là thay vào thời điểm nào kỹ thuật ra sao để không rụng lá nhiều
chậu như thế đi thi thì hông chắc đâu em ơi ,ngay cả anh cũng có thể đè em bẹp dí ,tìm cây khác to hơn nhé =))=))=))

culanluasg

Super Moderator

anh chỉ thích những cây dưới 80 cm đó Cang,show hàng ra đi em ,để anh em liệu đường chung vui
nhiều vòi hoa thì khủng thật nhưng hoa như thế nào ,phân bố hoa ra sao ,tổng thể cây nữa thì có nhiều điều để làm đó nghen ,rất vất vả và đòi hỏi những công thức bí truyền nữa...

culanluasg

Super Moderator

vài ngày nữa ,chúng ta sẽ có dịp nhìn chơi những cây chuẩn bị cuối năm ở Trà Vinh nghen

ABCorchids

Thành viên

tèn ten...

- nguyêu liệu tơ... tương lai dễ làm chậu đẹp...

3 EM THIÊN LONG , Khi nào ko thấy cái móc kẽm nữa chắc tạm tạm Anh Thuận nhỉ, chế móc hợp lý, gọn , đẹp hông Anh:D

==================================
hihi, them em điệp cho vui, làm biếng cho vô 1 chậu luôn...

culanluasg

Super Moderator

anh đã được nhìn thấy cái móc này của em ở Trà Vinh rất chắc và đẹp,có điều anh tự hỏi sao không giữ móc bốn mà chỉ giữ móc ba ,tuy móc bốn khó hơn nhưng để hoàn hảo và cân bằng tuyệt đối thì nên giữ móc bốn
- anh đã thử tính bài toán với cây antene này ,dù hoa đẹp nhưng khó tạo ấn tượng mạnh vì hình như ít hoa quá cho một vòi ,dù nhiều vòi hoa hay là cây chưa đủ sức lớn ra hoa sớm quá nên ít hoa chăng ???

culanluasg

Super Moderator

Box lan dạo này thức khuya hơn Box khác nữa

ABCorchids

Thành viên

anh đã được nhìn thấy cái móc này của em ở Trà Vinh rất chắc và đẹp,có điều anh tự hỏi sao không giữ móc bốn mà chỉ giữ móc ba ,tuy móc bốn khó hơn nhưng để hoàn hảo và cân bằng tuyệt đối thì nên giữ móc bốn
- anh đã thử tính bài toán với cây antene này ,dù hoa đẹp nhưng khó tạo ấn tượng mạnh vì hình như ít hoa quá cho một vòi ,dù nhiều vòi hoa hay là cây chưa đủ sức lớn ra hoa sớm quá nên ít hoa chăng ???
- dạ em cũng nghĩ vậy, em ăn ten nếu làm đc phát hoa xương cá mới đạt còn lác đát thì thua vì phát hoa ít hoa chỉ 8 - 10 bông, nên yêu cầu kỹ thuật làm đẻ con cùng trang lứa và hãm mầm hoa để cho ra 1 lượt mới ok đc...

- em sáng tạo kiểu móc này thành 1 cây ty ở giữa để giấu bớt cho thẩm mỹ thay vì để 4 cây lộ ra ngoài và cây lan phát triển tự nhiên ko bị cấn hư lá, phần gốc em để 3 cây để đở cấn, cây còn lại em làm ty giữa để móc đáy cho khỏi thụng. Trụ ty này còn có tác dụng dùng để quấn kẽm để uốn vòi hoa sau này nếu cần, tùy theo giống lan cao thấp mà em làm ty cao thấp tương đương...

nếu trồng chậu 3 cây thì ty giũa là cọc ti tơ để giữ vững gốc lan luôn hihi

chậu này em làm ty móc 4 nè Anh. có lẽ Anh dời bài khúc này qua chỗ " công việc mỗi ngày với hoa lan cho tiện giúp em nhé" lỡ post rồi sợ lạc đề của ACE, thanks Anh...

culanluasg

Super Moderator

giữ được phong độ em này cho tới cuối năm thì lên nghệ nhân nghen em H

ABCorchids

Thành viên

giữ được phong độ em này cho tới cuối năm thì lên nghệ nhân nghen em H
- hì, Anh thấy phân bố hoa dễ xương và ghiền không?em rất ghiền mấy em có phát hoa kiểu này,... cuối năm nay em sẽ báo cáo Anh, hic

culanluasg

Super Moderator

loại Den hoa cánh tròn này ,qua một thời gian là tự rụng lá dù cho hết sức cố gắng

ABCorchids

Thành viên

loại Den hoa cánh tròn này ,qua một thời gian là tự rụng lá dù cho hết sức cố gắng
hì , em sẽ cố gắng giữ trinh tiết cho nàng, cuối năm em báo cáo lại, phong độ đẹp hơn thì lúc đó Anh nhớ cấp bằng cho em đó nha...:D

huynh phong

Thành viên

Xem ra đại hội anh hào Dendrobium có khả năng thành hiện thực gần như chắc chắn rồi ...
Em củng cùng chung cảm nghỉ như anh và cảm thấy rằng dòng Dendrobium 1 , 2 năm tới sẽ còn lớn mạnh thêm

ABCorchids

Thành viên

- Trong bảng thang điểm chấm thi thì nội dung nào có thang điểm cao nhất Anh Cù?

culanluasg

Super Moderator

dĩ nhiên là hoa ,phong lan chơi hoa nên hoa rất quan trọng ,thông thường chiếm đến 60 điểm (gồm nhiều hạng mục của hoa) /100 điểm