Dâu tằm hàng rong

sumalo

Thành viên tích cực
Lang thang Festival Sumalo tia đựơc cây dâu tằm này với 300k, hai gốc được trồng chung, định tách làm hai cây chơi nhưng thấy không duyên lắm.
Nay chia sẻ và xin ý kiến góp ý của các bác. Cảm ơn các bác!

*Sau khi tổng hợp tiếp thu các ý kiến đóng góp của các bác, tranh thủ buổi tối loay hoay sửa dáng và trồng chậu dưỡng, giờ nó thế này đây.

Người Rừng

Thành viên tích cực
Để vậy cây nhìn rất duyên, nếu tách làm 2 cây nhìn không đẹp đâu Sơn, có thể cắt chi ở giữa đi cây nhìn thoáng hơn; giá mua thì bình thường nhưng cây có giá trị sử dụng rất cao vì cây dâu còn có tác dụng về phong thủy cho ngôi nhà của bạn.

sumalo

Thành viên tích cực
Để vậy cây nhìn rất duyên, nếu tách làm 2 cây nhìn không đẹp đâu Sơn, có thể cắt chi ở giữa đi cây nhìn thoáng hơn; giá mua thì bình thường nhưng cây có giá trị sử dụng rất cao vì cây dâu còn có tác dụng về phong thủy cho ngôi nhà của bạn.
Thanks bác đã góp ý, có lẻ sửa lại cho hai gốc gần nhau hơn tí, và đúng là nên cắt chi ở giữa (vì hơi đơ), lúc đó 2 thân sẽ có đường zic zac gần như nhau và hài hòa hơn.

kienhb2006

Thành viên
cây dâu tằm có tác dụng về phong thủy là như thế nào vậy A ? Anh cho em biết được ko vì em cũng có 1 cây .Cám ơn A

X.style

Thành viên tích cực
phôi Dâu của bạn khá hay đấy. mình nghĩ 300k được cả cây lẫn chậu như vậy là ổn rồi. không đắt đâu.
với phôi này mình có ý kiến tạo hình thế này bạn tham khảo nhé.
ở cây nhỏ bạn cắt bỏ ngọn chính ở giữa đi. lấy cành ngoài làm tay 1 và cành trong làm chuyển thân. còn với cây to thì cành số 1 cắt bỏ. còn phần trên bạn tìm cách chia tay và ngọn sao cho hợp lý và hài hòa với cây nhỏ là đẹp. cả hai cây đều có đường thân đẹp đó.
chúc mừng bạn!

tribao9999

Thành viên
cắt xong gắn xuống đất là đc thêm cây mới nhé bạn , cực kì dễ sống , chỉ cần tưới nước ướt thân ngày 2 lần , trồng liền ngoài trời đc luôn .

sumalo

Thành viên tích cực
Thanks tất cả các bác, những ý kiến góp ý đều chung ý tưởng, thống nhất phương án giữ nguyên và cắt bớt chi cành, ươm thành cây mới, :D!

nguyentrungtuyen

Thành viên tích cực
Theo Tui nên tách cây lớn ra sửa thành đổ ôm chậu sẽ rất hay. Nhưng 2 cây này Tui nhìn giống như ghép vậy (củng không biết nhận xét của Tui có đúng hay không nha).

sumalo

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Dâu tằm hàng rong

Theo Tui nên tách cây lớn ra sửa thành đổ ôm chậu sẽ rất hay. Nhưng 2 cây này Tui nhìn giống như ghép vậy (củng không biết nhận xét của Tui có đúng hay không nha).
Dạ đúng là hai cây ghép 1 bác àh!

vanxeng

Thành viên tích cực
1 là cắt như Xstyle nói , hai là nếu bạn để nguyên vậy thì nên vào dây uốn cho các chi nó lượn tí vì các chi hiện tại đang bị đơ quá! Dâu chơi tàn dày sai quả mới đẹp nhé!

sumalo

Thành viên tích cực
1 là cắt như Xstyle nói , hai là nếu bạn để nguyên vậy thì nên vào dây uốn cho các chi nó lượn tí vì các chi hiện tại đang bị đơ quá! Dâu chơi tàn dày sai quả mới đẹp nhé!
Thanks bạn, tối nay nó đã thành thế này đây

vanxeng

Thành viên tích cực
Trông đẹp hơn rồi đấy, cây bên phải nên bỏ cái chi hất ra sau đi vì nó nằm trên cả ngọn, nếu mà nằm dưới ngọn thì làm chi phông sẽ hợp lý hơn. Chỉ nên để chi bên phải và ngọn thôi.

mrduongle

Thành viên tích cực
Theo em thì nên cắt chi phía sau của cây nhỏ đi, chi phải của cây này uốn lắc thêm chút nữa!

sumalo

Thành viên tích cực
Theo em thì nên cắt chi phía sau của cây nhỏ đi, chi phải của cây này uốn lắc thêm chút nữa!
Thanks bạn, chi hơi già của cây dâu hơi bị khó uốn luôn, vừa cứng vừa giòn. Mình sẽ nghiên cứu thêm ý kiến góp ý của bạn!