chuyên đề mai chiếu thủy

bigbabol

Moderator
Em có cây MCT này mong Anh Em chỉ giúp cách cắt thế cho nó
Nghỉ cả buổi mà không nghỉ ra dáng nào được.Lẻ ra nó 2 tàng nhưng em không biết cắt 1 tàng nên giờ nó trống 1 bên
Tiện thể cho Em hỏi là rể để vậy có quá cao hay không?Có cần hạ rể xuống không ah
Cây này em mua giá 12.000 ah hihi
để nguyên bộ rễ chỉ cần chọn lại hướng thân chính và tạo tác từ hướn thân chính là ok

Cây Mai Chiếu Thủy lá trung này Gió núi mua tết vừa rồi ở chợ hoa:

Định bụng sẽ cắt ngang thân để nuôi lại theo ý mình:

Đợi lá già, đến chiều hôm nay mới lấy ra xử nó. Đầu tiên là gọt nhỏ bầu đất:

Cố gắng cắt mỏng bầu đất để tương lai có thể vô chậu cạn. Bên dưới có một chùm rễ to mọc sát nhau:

Sau khi cắt gọt:

Vô lại chậu khác, còn đang tiếc rẻ cái ngọn nên không cắt bỏ liền. Đợi vài tháng sau cho cây xanh tốt trở lại, chiết lấy ngọn rồi mới cắt:

Bước tiếp theo là xử lý bộ lá:

Nhờ ACE tư vấn giùm nên chọn phương án nào:

- Phương án 1: để nguyên, không đụng đến lá.
- Phương án 2: cắt tỉa khoảng 50% số lá.
- Phương án 3: cắt toàn bộ lá.

Gió núi chân thành cảm ơn các ý kiến đóng góp của ACE.
phương án 2 và 3 đều tốt nha bạn

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Anh 3 ơi cho em hỏi tí: Em ở Hà Nội, có hai cây kim giòn, người ta đánh cả bầu đất ( chủ yếu là đất thịt vì họ trồng dưới đất), giờ em xử lý như thế nào để đưa vào chậu và chất trồng giai đoạn này gồm những gì hả Anh?, Cảm ơn Anh 3 nhiều nhiều.

KHANHZA

Thành viên mới
Mình ở miền Bắc ( TP Nam Định). Mình cũng rất thích MCT. Vớ được dđ này dọc một thôi hết 66 trang học được rất nhiều kiến thức bổ ích. Cám ơn mọi người trong dđ. Mình có cây MCT lá nhỏ, trồng lâu rồi. Trong vòng 1 tháng nay cây ra nụ 3 lần, nhưng đều rụng cả. Rụng cả nụ to lẫn nụ bé tý, không kết được bông hoa nào. Không hiểu làm sao cả, mong mọi người giúp. Cám ơn nhiều.

bigbabol

Moderator
Mình ở miền Bắc ( TP Nam Định). Mình cũng rất thích MCT. Vớ được dđ này dọc một thôi hết 66 trang học được rất nhiều kiến thức bổ ích. Cám ơn mọi người trong dđ. Mình có cây MCT lá nhỏ, trồng lâu rồi. Trong vòng 1 tháng nay cây ra nụ 3 lần, nhưng đều rụng cả. Rụng cả nụ to lẫn nụ bé tý, không kết được bông hoa nào. Không hiểu làm sao cả, mong mọi người giúp. Cám ơn nhiều.
1 tháng ra nụ 3 lần là triệu chứng bất thường, có thể là rễ bị hư hỏng nặng, bạn thử nhổ cây ra xem thừ sao

cuahangcaycanh

Thành viên mới
Mai chiếu thủy ra hoa quanh năm mà, vì thế muốn cắt tỉa thì nên chọn vào cuối mùa đông hoặc đầu mùa hè là hợp lý nhất

bonsai1981

Thành viên
Anh 3 cho em hỏi tí. Em có 2 cây mct kim giòn và nu mặt khỉ. 2 phôi này em trồng gần năm rồi. Cây đã ra mầm dài 40 cm. Em dự định là bón thêm phân vì chất trồng ban đầu là 80% là cát hạt to + sỏi, 20% là đất sạch. Vậy em bón phân Úc được kô ạ? Chế độ nắng từ 7 h sáng đến 11 h trưa đủ để cây phát triển tốt kô Anh? Cám ơn Anh.

bigbabol

Moderator
Anh 3 cho em hỏi tí. Em có 2 cây mct kim giòn và nu mặt khỉ. 2 phôi này em trồng gần năm rồi. Cây đã ra mầm dài 40 cm. Em dự định là bón thêm phân vì chất trồng ban đầu là 80% là cát hạt to + sỏi, 20% là đất sạch. Vậy em bón phân Úc được kô ạ? Chế độ nắng từ 7 h sáng đến 11 h trưa đủ để cây phát triển tốt kô Anh? Cám ơn Anh.
thời gian chiếu sáng như vậy cũng tạm được nhưng không phải là tối ưu, bón phân hữu cơ thì tốt, em có thể bón kèm một ít phân tan chậm dùng cho hoa lan để cây được cung cấp dinh dưỡng đầy đủ và kịp lúc hơn

NhatTienSuMo

Thành viên
Hiện tại vườn nhà 1 số cây Mai Chiếu Thủy ngọn mọc tược mới nhưng lá bị bạc trắng
Xin hỏi hiện tượng này cây bị gì Ah?
Em lúc trước có bón dynamic vài viên, có Anh thì nói bón dynamic rồi gặp mưa cây bị thế
Tham quan vườn Anh LNVinh thì thấy Anh bón dynamic quá trời mà không bị bạc lá
Chất trồng hiện tại 40% dất thịt,tro trấu 25%,trấu sống 25%,xơ dừa 10% .chậu nhựa nên 8-9 lỗ thoát nước.không bị ứ nước.
Mong nhận lời tư vấn của các Anh
Chân thành cảm ơn!

bigbabol

Moderator
Hiện tại vườn nhà 1 số cây Mai Chiếu Thủy ngọn mọc tược mới nhưng lá bị bạc trắng
Xin hỏi hiện tượng này cây bị gì Ah?
Em lúc trước có bón dynamic vài viên, có Anh thì nói bón dynamic rồi gặp mưa cây bị thế
Tham quan vườn Anh LNVinh thì thấy Anh bón dynamic quá trời mà không bị bạc lá
Chất trồng hiện tại 40% dất thịt,tro trấu 25%,trấu sống 25%,xơ dừa 10% .chậu nhựa nên 8-9 lỗ thoát nước.không bị ứ nước.
Mong nhận lời tư vấn của các Anh
Chân thành cảm ơn!
Em Nho cay ra rua sach het dat thit, roi Trong lai Trong hon hop nhu em Hien co nhung chi 10% dat thit toi da Anh nghi la cay se tot hon, Nho la tuoi it mot chut Nha em, coi lai Phan dau Anh co noi ve van de nay

bonsai1981

Thành viên
thời gian chiếu sáng như vậy cũng tạm được nhưng không phải là tối ưu, bón phân hữu cơ thì tốt, em có thể bón kèm một ít phân tan chậm dùng cho hoa lan để cây được cung cấp dinh dưỡng đầy đủ và kịp lúc hơn
Nắng tối ưu cho MCT là cả ngày hả Anh Ba? cho em hỏi luôn là em ngâm Dynamic tưới có được kô? phân hữu cơ Anh nói đây là loại gì ạ? xin lỗi Anh vì em mới chơi nên mù đặc, hihi
Thanks Anh Ba ạ.

bigbabol

Moderator
Nắng tối ưu cho MCT là cả ngày hả Anh Ba? cho em hỏi luôn là em ngâm Dynamic tưới có được kô? phân hữu cơ Anh nói đây là loại gì ạ? xin lỗi Anh vì em mới chơi nên mù đặc, hihi
Thanks Anh Ba ạ.
Ngam dynamic tuoi thi qua tot, dynamic cung la mot dang Phan Huu co do em
Mct thich nang Nhieu, nang Nhieu cay se co mat la nhat, nhu vay lam bonsai se de hon

bonsai1981

Thành viên
Ngam dynamic tuoi thi qua tot, dynamic cung la mot dang Phan Huu co do em
Mct thich nang Nhieu, nang Nhieu cay se co mat la nhat, nhu vay lam bonsai se de hon
Cám ơn Anh Ba, cho em hỏi luôn thì ngâm hàm lượng bao nhiêu gram phân/ 1lits nước, và chế độ tưới thì bao nhiêu lít/ tuần đối với cây to bằng bắp chân, miệng chậu 50cm? Thanks Anh.

chichchoelua1996

Thành viên mới
Chào 3b . Đây là lần đầu tiên mình tham gia gửi câu hỏi trên diễn đàn ( mặc dù đọc rất nhiều bài viết hướng dẫn kinh nghiệm về bonsai của các nghệ nhân trên diễn đàn cây cảnh VN ) Phải nói rằng mình thấy lnVinh và 3b là những nghệ nhân rất nhiệt tình , tận tâm bỏ nhiều thời gian và công sức hướng dẫn, chỉ bảo nhiều kinh nghiệm quí báu cho những ae đam mê mới tập chơi bonsai. Nhân đây mình cũng có chút thắc mắc nhờ 3b giải đáp giúp :
Sao cây mct của minh tược bắn đã dài khoảng 50 phân mình bấm cành thu ngắn chừa lại 2 đốt lá mà không thấy các nách lá nảy mầm mới ? ( mình cũng có xem mấy clip hướng dẫn bấm đọt tỉa cành, họ cắt cành là các nách lá còn lại đều nảy mầm mới )
Nếu ngày nào cũng tưới đến khi nước chảy ra đáy chậu thì cây có khả năng bị úng rể không ? ( cây của minh hoành gốc 45 cm )
Mình không rành về cách gửi bài trên diễn đàn có thể gửi email hoặc gọi điện nhờ 3b tư vấn được không ? Cám ơn 3b nhiều, chúc 3b nhiều sức khỏe ,vui vẻ, yêu đời.

khocute

Thành viên mới
hi anh 3B. anh cho em hỏi em có cây mct lá trung mini đang nuôi chậu lớn , đợi khi thành phảm sẽ cho vào chạu cạn mà phải cắt 3/4 bâù vạy có lưu ý gì ko a.thanks a nhiều

bigbabol

Moderator
Trả lời: Re: chuyên đề mai chiếu thủy

hi anh 3B. anh cho em hỏi em có cây mct lá trung mini đang nuôi chậu lớn , đợi khi thành phảm sẽ cho vào chạu cạn mà phải cắt 3/4 bâù vạy có lưu ý gì ko a.thanks a nhiều
Luu y cat khi cay chuan bi thay la moi, chat Trong can dam bao cho cay phat trien tot, Che do Cham soc sau khi thay chau la rat quan trong

chichchoelua1996

Thành viên mới
Cai nay Minh cung thay la, tai Sao no ko lai nay mam ky vay ta, neu cay van song tuoi tot thi that la kho Hieu Nho cac anhnemmkhac tu van ho Tro giup, viec tuoi nuoc Sao cho tot Anh xem lai bai nay Nha,
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=8017
Ban co the goi dien neu thay can thiet ,,xin cam on ban ve nhung gi da viet
Cám ơn 3B nhiều nha, bài kỹ thuật tưới nước cho cây trồng cực kỳ đơn giản và dễ hiểu , đọc một bài viết của 3B giải tỏa được thắc mắc bấy lâu nay. Ngưỡng mộ, ngưỡng mộ. Hôm nào 3B đăng một tấm ảnh chân dung cho anh em diện kiến dung nhan đê...
Tui là tui mê MCT lắm.
Đọc hết chuyên đề này tui mê bigbabol.